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Serikali yaikabidhi osha magari na vifaa vya bilioni 4.3 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Wazi-
ri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira 

na Wenye Ulemavu), Prof. Joyce 
Ndalichako ameukabidhi Waka-
la wa Usalama na Afya Mahali pa 
Kazi (OSHA) magari 13 na vifaa 
vya ukaguzi vyenye thamani ya 
zaidi ya bilioni 2 ambavyo vime-
tolewa na serikali ili kuboresha 
utendaji wa Taasisi hiyo.

Magari na vifaa hivyo vyenye 
thamani ya jumla ya zaidi ya bil-
ioni 4 vimekabidhiwa leo (Juni 
30, 2023) katika hafla maalum 
iliyofanyika katika Ofisi za OSHA 
zilizopo Kinondoni jijini Dar 
es Salaam na kuhudhuriwa na 
menejimenti na watumishi wa 
OSHA.

Aidha, hafla hiyo ilienda sam-
bamba na ufunguzi wa mafunzo 
kwa watumishi wapya 18 ambao 
wameajiriwa ikiwa ni mkakati wa 
kuendelea kuboresha utendaji 
wa OSHA.

Akizungumza katika tukio hilo, 
Waziri Prof. Ndalichako amese-
ma magari na vifaa hivyo vi-
menunuliwa ikiwa ni utekeleza-
ji wa ahadi ya Rais, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, aliyoitoa kati-
ka maadhimisho ya Mei Mosi 
mwaka huu yaliyofanyika Kitai-
fa Mkoani Morogoro ambapo 
alieleza kuwa serikali yake ime-
panga kuiongezea hadhi Taasisi 
ya OSHA

“Haya yote yanafanyika “Haya yote yanafanyika 
leo ikiwa ni utekelezaji wa leo ikiwa ni utekelezaji wa 
ahadi ya Rais wetu mpend-ahadi ya Rais wetu mpend-
wa, Mhe. Dkt. Samia Suluhu wa, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan aliyoitoa katika Hassan aliyoitoa katika 
hotuba yake akiwa Mgeni hotuba yake akiwa Mgeni 
Rasmi katika maadhimisho Rasmi katika maadhimisho 
ya Siku ya Wafanyakazi ya Siku ya Wafanyakazi 
Duniani (Mei Mosi) 2023 Duniani (Mei Mosi) 2023 
yaliyofanyika Kitaifa Mkoani yaliyofanyika Kitaifa Mkoani 
Morogoro. Mheshimiwa Rais Morogoro. Mheshimiwa Rais 
aliahidi kununua magari 13 aliahidi kununua magari 13 
na kuajiri watumishi wapya na kuajiri watumishi wapya 
18 ili kuiongezea Taasisi ya 18 ili kuiongezea Taasisi ya 
OSHA uwezo zaidi wa kute-OSHA uwezo zaidi wa kute-
keleza majukumu yake,keleza majukumu yake,” ” 
ameeleza Waziri Ndalichako.ameeleza Waziri Ndalichako.

Juni 30, 2023
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Osha tanzania bara na zanzibar kushirikiana kuimarisha usalama na afya kazini

Ninawashukuru viongo-
zi wa Idara ya Usalama 
na Afya kwa kutambua 
kazi nzuri inayofanywa 
na OSHA kwa upande 
wa Tanzania Bara ka-
tika kusimamia ustawi 
wa wafanyakazi jambo 
lililopelekea wao kuja 
kwetu kujifunza kwa 
ajili ya kuweza kuchukua 
yale mazuri yanayoweza 
kusaidia katika kuleta ust-
awi wa wafanyakazi kwa 
hapa Zanzibar

Bi. KHADIJA MWENDA
Mtendaji Mkuu - OSHA

Wakala wa Usalama na Afya Ma-
hali pa Kazi (OSHA) na Idara ya 
Usalama na Afya Kazini ya Zan-
zibar wamesaini makubaliano ya 
mashirikiano katika usimamizi 
wa masuala ya usalama na afya 
baina ya pande hizo mbili.

Hafla ya kusaini makubalia-
no hayo imefanyika Zanzibar 
na kushuhudiwa na Viongozi 
mbalimbali wakiwemo: Waziri 
katika Afisi ya Rais-Kazi, Uchu-
mi na Uwekezaji ya Zanzibar, 
Mudrik Ramadhan Soraga am-
baye ndiye alikuwa Mgeni Rasmi, 
Katibu Mkuu -Afisi ya Rais-Kazi, 
Uchumi na Uwekezaji ya Zanzi-
bar, Bi. Maryam Juma Abdulla, 
Katibu Mkuu katika Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu-Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu, Prof. Jamal Ka-
tundu na pamoja na Mwenyekiti 

wa Bodi ya Usimamizi ya OSHA, 
Dkt. Adelhelm Meru.
Akizungumza katika hafla 
hiyo, Waziri Soraga amesema 
makubaliano hayo yatakuwa 
na nafasi muhimu katika kuku-
za mashirikiano yaliyokuwepo 
tangu zamani katika ya OSHA 
Bara na Zanzibar

Kwa upande wao, Mtenda-
ji Mkuu wa OSHA, Bi. Khadija 
Mwenda na Mkurugenzi wa 
Idara ya Usalama na Afya, Dkt. 
Ali Said Nyanga wameeleza ku-
furahishwa kwao na hatua hiyo 
muhimu ya kuingia makubalia-
no jambo ambalo wanaamini 
litakuwa na manufaa kwa pan-
de zote mbili.

Julai 27, 2023
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Naibu waziri awabana wawekezaji wanaokiuka sheria za kazi

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu), Patrobas 
Katambi, amefanya ziara katika 
viwanda vya Mkoa wa Dar es Sa-
laam ambapo ameeleza kutori-
dhishwa na hali ya utekelezaji wa 
Sheria za Kazi, Usalama na afya 
pamoja na hifadhi kwa jamii ka-
tika baadhi ya viwanda.
Akizungumza mara baada ya 
kufanya ukaguzi wa mifumo ya 
usalama na afya na uzingatiaji 
wa sheria za kazi katika kiwanda 
cha Colourful Industry Limited 
kilichopo Buza-Temeke jijini Dar 
es Salaam kinachozalisha bidhaa 
za plastiki ikiwemo mifagio na vi-
fungashio, Naibu Waziri Katambi, 

ameutaka uongozi wa kiwanda 
hicho kuboresha mazingira ya 
kazi pamoja na kushughulikia 
changamoto mbali mbali za wa-
fanyakazi ndani ya siku 14.
“Nimetembelea sehemu mba-
li mbali za uzalishaji katika ki-
wanda hiki na kubaini ukiukwaji 
mkubwa wa taratibu za usalama 
na afya mahali pa ikiwemo wa-
fanyakazi kutopatiwa vifaa vya 
kujikinga na vihatarishi vya ma-
gonjwa na ajali. Hali ya mazingira 
ya kazi sio nzuri kuna mzunguko 
finyu wa hewa na hata mwanga 
hautoshelezi,” amesema Katambi 
na kuongeza:

“Aidha kuna ukiukwaji wa haki 
nyingine za wafanyakazi ikiwe-
mo ujira mdogo, wafanyakazi 
kulazimishwa kufanya kazi kwa 
zaidi ya masaa yanayoruhusiwa 
kisheria bila kupatiwa malipo ya 
ziada pamoja na kutowasilisha 
michango ya wafanyakazi katika 
mifuko ya hifadhi kwa jamii.”
Aidha, Katambi alitembelea ki-
wanda cha Steel Masters Limit-
ed kilichopo Chang’ombe jijini 
Dar es Salaam kinachozalishaji 
bidhaa za chuma na kufanya uk-
aguzi wa maeneo ya uzalishaji 
pamoja na masuala mengine 
yanayohusu utekelezaji wa she-
ria za kazi, usalama na afya na 
hifadhi kwa jamii.

Julai 6, 2023
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Wawekezaji viwanda waaswa kuzingatia sheria na miongozo ya kazi

“Kwanza kabisa tunapen-
da wawekezaji waje nchini 
kwa wingi na wanap-
owekeza basi waendeshe 
shughuli zao zote kwa 
kuzingatia sheria mbalim-
bali za nchi ikiwemo sheria 
na miongozo mbalimbali ya 
kazi, huwa tunafurahi sana 
tunapoona wawekezaji 
wanatengeneza ajira kwa 
vijana wetu lakini pia wak-
iendesha shughuli zao kwa 
mujibu wa sheria za nchi “ 

PROF. JOYCE NDALICHAKO

Wawekezaji wa sekta ya viwanda 
wametakiwa kuzingatia sheria 
na miongozo mbalimbali ya kazi 
nchini ikiwemo kuboresha mifu-
mo ya usimamizi wa usalama na 
afya mahali pa kazi ili kuwalinda 
wafanyakazi dhidi ya athari wa-
nazoweza kuzipata wakiwa kaz-
ini.

Wito huo umetolewa na Waziri 
wa Nchi – Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu) Prof. Joyce Ndalicha-
ko wakati wa ziara ya Kamati ya 
Bunge ya Ustawi na Maenedeleo 
ya Jamii ya kutembelea viwan-
da Mkoani Arusha akiambatana 
na  kamati hiyo ili kujionea ute-
kelezaji wa sheria na miongozi 
mbalimbali ya kazi ikiwemo She-
ria Na.5 ya Usalama na Afya Mah-
ali pa Kazi ya Mwaka 2003.

“Tunazo sheria za nchi zinazo-
elekeza viwanda kujenga miun-
do mbinu rafiki kwa watu wenye 
ulemavu, mimi leo nimeshind-
wa kuingia ndani katika baadhi 
ya viwanda tulivyotembelea 
kutokataka na ulemavu wangu 
wa miguu maeneo mengi yana 
ngazi naamini kuna wafanya-
bishara wengi wenye ulemavu  
ambao pengine wanatamani 
kuingia katika maeneo ya viwan-
da na wakashindwa kutokana na 
miundombinu kutokuwa rafiki 
kwao hivyo wito wangu kwa 
wawekezaji wote nchini katika 
sekta hii ya viwanda wabore-
she miundommbinu ili kuwapa 
fursa wenye ulemavu” alisema 
Makamu Mwenyekiti wa Kamati 
ya Bunge ya Ustawi na Maenede-
leo ya Jamii, Bi. Riziki Saidi.

Juni 20, 2023
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Zaidi Ya Watu 600 Ndani Na Nje Ya Nchi Wanufaika 

Na Huduma Za OSHA Sabasaba 2023

Zaidi ya watu 600 kutoka mae-
neo mbalimbali ndani na nje ya 
nchi wamenufaika na huduma 
kadha wa kadha zinazotolewa 
na OSHA katika Maonesho ya 
Kimataifa ya 47 ya Biashara Dar 
es salaam 

Miongoni mwa huduma 
zilizotolewa na OSHA kupitia 
maonesho hayo ya Kimataifa ni 
pamoja na Usajili wa maeneo ya 
kazi unaofanyika kupitia mfumo 
wa kimtandao wa wims (work-
place information management 
system), elimu na ushauri wa ki-
taalam wa masuala ya usalama 
na afya mahali pa kazi, vipimo 
vya magonjwa yatokanayo na 
kazi kwa kutumia vifaa vya kisasa, 

Aidha viongozi mbalimbali wa 
serikali walipata fursa ya kutem-
belea banda la maonesho la 
OSHA akiwemo Naibu Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu), 
Patrobas Katambi, Katibu Mkuu 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu), Prof. 
Jamal Adam Katundu, Kamishi-
na wa Kazi, Bi Suzan Mkangwa, 
Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. 

Juni 28 - Julai 13, 2023
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OSHA Yaendelea Kuzifikia Sekta Zisizo Rasmi

Nitumie fursa hii kum-
shukuru sana Mhe.Rais 
wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dkt. 
Samia Suluhu Hassan 
kwa kuridhia na kugha-
ramia mafunzo haya kwa 
wajasiriamali na hii ni sa-
babu ya upendo pamoja 
na kuthamini mchango 
wa wajasiriamali katika 
maendeleo ya taifa letu.

Bi. KHADIJA MWENDA
Mtendaji Mkuu - OSHA

Wakala wa Usalama na Afya Ma-
hali pa Kazi (OSHA) umeendelea 
na mpango mkakati wake wa ku-
hakikisha makundi mbalimbali 
katika jamii yanafikiwa na elimu 
ya masula ya usalama na afya ma-
hali pa kazi ambapo hivi karibuni 
imeendesha mafunzo maalum 
kwa wajasiriamali wadogo wa fani 
mbalimbali ikwemo kutengeneza 
samani,batiki,kushona nguo, ku-
chomelea,fundi mwashi, pamoja 
na wajasiriamali wanaozalisha na 
kuuza bidhaa mbalimbali.

Akizungumza na wajasiriama-
li hao wakati akifunga mafun-
zo Mtendaji Mkuu wa OSHA, 
Bi. Khadija Mwenda amewaha-
sa wajasiriamali hao kuzingatia 
mafunzo waliopata kutoka kwa 
watalaamu wa OSHA ili kuwa na 
uzalishaji wenye tija na endelevu

“Siku zote tunasema uwekezaji wa 
kwanza tunapaswa kuwekeza kati-
ka afya na usalama wetu li tuwe na 
uzalishaji endelevu na wenye tija 
na sisi kama OSHA kwa kutambua 
kwamba kundi hili la wajasiriama-
li watu wengi wamejiajiri hivyo 
jukumu letu ni kuhakikisha ajira 
hizi zinalinda usalama na afya wa 
mfanyakazi,zinakuwa zenye staha 
na endelevu ndio maana tumetoa 
mafunzo kwa kundi ili waweze 
kuwa salama dhidi ya vihatarishi 
vinavyoweza kuwakumba wakati 
wakitekeleza majukumu yao” al-
isema Mtendaji Mkuu.

Kupitia mafunzo hayo wajasiria-
mali hao walipata fursa ya kujifun-
za masuala mbalimbali yanayohu-
su usalama na afya mahali pa kazi 
ikiwemo kutambua vihatarishi 
vya ajali na magonjwa na namna 
ya kukabiliana navyo, matumizi 
sahihi ya vifaa kinga pamoja na 
kutoa huduma ya kwanza kwa 
magonjwa ya dharula

Julai 15, 2023
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Waziri wa Nchi – Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu) 
Prof. Joyce Ndalichako akisalimiana na watumishi wa OSHA mapema 
baada ya kuwasili katika ofisi za OSHA Dar es Salaam kwaajili ya hafla za 
kukabidhi magari 13 pamoja na kuwakaribisha watumishi wapya 18 katika 
taasisi hiyo

Waziri wa Nchi – Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu) 
Prof. Joyce Ndalichako pamoja na Mtendaji Mkuu wa OSHA, Bi Khadija 
Mwenda, wakikabidhi sanduku la vifaa vya ukaguzi kwa watumishi wa 
OSHA

Naibu Waziri – Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu) Mhe. Patrobas Katambi 
akitoa maelekezo kwa wawekeza-
ji wa kiwanda cha chuma cha Steel 
Master Limited kuhusu uboreshaji wa 
mifumo ya usalama na afya katika 
baadhi ya maeneo ya kiwanda hicho 
yaliyobainika kuwa na mapungufu.

Mtendaji Mkuu wa OSHA, Bi. Khadija 
Mwenda akieleza namna ambavyo 
mashirikiano baina ya OSHA na Idara 
ya Usalama na Afya ya Zanzibar ya-
takavyoleta mapinduzi ya kiuchumi 
nchini kwa kuimarisha usalama na 
afya za wafanyakazi katika maeneo 
mbalimbali ya kazi.

Matukio Katika Picha
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Matukio katika picha hafla ya utiaji saini wa hati ya 
makubaliano ya mashirikiano baina ya OSHA na Idara 
ya Usalama na afya kazini Zanzibar.

Waziri wa Nchi Afisi ya Rais- Kazi, Uchumi na 
Uwezeshaji, Mhe.Mudrik Ramadhan Soraga

Dkt.Ali Said Nyanga
Mkurugenzi - DOSH Zanzibar

Bi. Getrude Sima
Mwakilishi ILO

Bi. Khadija Mwenda
Mtendaji Mkuu - OSHA

Prof. Jamal Katundu
Katibu Mkuu OWM
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Naibu Katibu Mkuu Afisi ya Makamu wa Pili wa Rais, Ndg. Salhina Mwi-
ta Ameri (katikati) akipokea maelezo kutoka kwa Mkaguzi wa Afya 
wa OSHA, Amina Nangu (aliyenyoosha mkono) wakati wa kikao kifupi 
cha ufunguzi wa ukaguzi wa masuala ya usalama na afya katika Ofisi 
ya Mkamu wa Pili wa Rais Zanzibar.

Mkaguzi wa Afya wa OSHA, Dkt. Edwin 
Senguo akimfanyia vipimo vya afya 
Mkurugenzi wa Sera na Utafiti katika 
Ofisi ya Rais – Uchumi na Uwekezaji, 
Bi. Mhaza Gharib Juma ikiwa ni mion-
goni mwa programu zilizotekelezwa 
na OSHA kama sehemu ya mashiriki-
ano katika masuala mbalimbali ya 
usalama na afya mahali pa kazi na 
Idara ya Usalama na Afya Mahali pa 
Kazi ya Zanzibar.

Mkaguzi wa Usalama wa Umeme 
wa OSHA, Mhandisi Maria Ndaskoy 
akifanya ukaguzi wa mifumo ya 
umeme katika Ofisi ya Rais – Uchu-
mi na Uwekezaji Zanzibar.

Mkaguzi wa Mazingira ya Kazi 
wa OSHA, Simon Lwaho akitoa 
maelekezo ya namna sahihi ya 
matumizi ya kiti cha egonimia 
katika Ofisi ya Rais – Uchumi na 
Uwekezaji Zanzibar.

Vipimo vya magonjwa yatokanayo
na kazi kwa watumishi wa Ofisi ya 
Rais – Uchumi na Uwekezaji Zanzibar.
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TUFUATE KATIKA KURASA 
ZETU ZA MITANDAO YA 

KIJAMII

OshaTanzania

OSHA ONLINE TV

www.osha.go.tz

SIMU BURE: 0800110091/2


