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Kanuni Za Matumizi ya Madini ya Risasi

SHERIA YA AFYA NA USALAMA MAHALI PA KAZI,
(SURA YA 297)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 109)
KANUNI ZA MATUMIZI YA MADINI YA RISASI ZA MWAKA 2023

Jina 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za
Matumizi ya Madini ya Risasi za Mwaka 2023.

Tafsiri - 2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha

- utahitaji vinginevyo-

"madini ya risasi" maana yake ni madini ya risasi, "
mchanganyiko wa vitu na madini ya risasi na
viambata vya madini ya risasi ambavyo vinaweza
kufyonzwa kwa njia yeyote na binadamu;

"Mamlaka ya Ukaguzi iliyoidhinishwa" maana yake ni
Mamlaka ya Ukaguzi iliyoidhinishwa kwa ajili ya-
(a) ufuatiliaji wa viwango vya madini ya risasi
katika hewa, au
(b) uchambuzi wa viwango vya madini ya risasi
katika damu au mkojo;
"rangi yenye madini ya risasi" maana yake ni rangi
yoyote yenye madini ya risasi inayoweza
_ kupulizwa, kupakwa au kubandikwa;
Sura 297 "Sheria" maana yake ni Sheria ya Afya na Usalama
Mahali Pa Kazi;
“mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Usalama na Afya
~ Mabhali pa Kazi;
“tetra-alkyl” maana yake ni kiambata cha kemikali
kwenye madini ya risasi; s
“ufuatiliaji wa kibaiolojia” maana yake ni kupima
kiwango cha madini ya risasi kwenye damu au
mkojo;
"vifaa kinga vya kupumulia”" maana yake ni kifaa
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Kanuni Za Matumizi ya Madini ya Risasi

Tangazo la Serikali Na.287 (Linaendelea.)

Matumizi

Taarifa kuhusu
mafunzo

ambacho huvaliwa angalau mdomoni na puani ili
kuzuia kuvuta hewa ambayo si salama, na
ambacho kimeidhinishwa na Mamlaka; na

"viwango vya afya na usalama" maana yake ni viwango
vya afya na usalama kama vilivyoainishwa chini
ya Kanuni hizi.

3. Kanuni hizi zitatumika kwa kila mwajiri na mtu
aliyejiajiri ambapo madini ya risasi yanazalishwa,
yanachakatwa, yanatumiwa, yanashikwa au kuhifadhiwa
katika hali ambayo inaweza kuvutwa, kumezwa au
kufyonzwa na mtu yeyote katika sehemu hiyo ya kazi.

4.~(1) Mwajiri yoyote anayejihusisha na kazi
zinazohusiana na madini ya risasi baada ya kushauriana
na Kamati ya Afya na Usalama iliyoundwa, atatakiwa
kuwapa wafanyakazi taarifa na mafunzo kuhusiana na-

(a) vyanzo vinavyoweza kusababisha kukumbwa
na madini ya risasi;

(b) hatari ya kiafya inayoweza kusababishwa na
kukumbwa na madini ya risasi, ikijumuisha
hatari za kiafya kwa familia za wafanyakazi na
wengine, ambao wanaweza kuathirika
kutokana na vifaa au nguo zilizotumika kazini
kupelekwa nyumbani;

(c) tahadhari  zinazopaswa kuchukuliwa na
mfanyakazi kumkinga dhidi ya hatari za kiafya
zinazotokana na kukumbwa na madini ya
risasi, ambazo zinajumuisha kuvaa na kutumia
vifaa kinga;

(d) umuhimu, matumizi sahihi, matunzo na uwezo
wa vifaa kinga, vifaa na hatua za udhibiti wa
uhandisi zinazotolewa;

() tathmini ya kukumbwa na madini ya risasi,
madhumuni ya kuchukua sampuli za hewa,
umuhimu wa ufuatiliaji wa afya za
wafanyakazi na faida za muda mrefu za
kufanyiwa ufuatiliaji wa kiafya;

(f) muda wa kazi na kiwango cha ukomo wa
kukumbwa na madini ya risasi;
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Kanuni Za Matumizi ya Madini ya Risasi

Tangazo la Serikali Na.287 (Linaendelea.)

Wajibu wa watu
wanaoweza
kukumbwa na
madini ya risasi

Tathmini ya
uwezekano wa
kukumbwa na
madini ya risasi

(g) taratibu - salama =za ufanyaji kazi kuhusu
utumiaji, utunzaji, usindikaji, uhifadhi na
utupaji wa kitu au bidhaa yoyote iliyo na
madini ya risasi, ili kupunguza uenezaji wa
madini ya risasi nje ya eneo la kazi; na

(h) taratibu zinazopaswa kufuatwa katika tukio la
kusambaa kwa madini ya risasi au dharura
nyingine yoyote. =

(2) Mafunzo ya rejea yatatolewa kuhusu masuala

yanayokusudiwa katika kanuni ndogo ya (1) angalau kila.
mwaka au mkaguzi atakavyoelekeza.

(3) Mafunzo yatatolewa na mtu ambaye ana

-weledi na anayetambuliwa na Mamlaka kutoa mafunzo

hayo.

(4) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha
kwamba anatoa taarifa na maelekezo yanayohusiana na
kukumbwa na madhara ya madini ya risasi kwa mtu
yeyote atakayefika katika eneo lake la kazi.

(5) Mwajiri atatoa maelekezo kwa maandishi ya
taratibu zinazokusudiwa katika kanuni ndogo ya (1)(h)
kwa madereva wa magari yanayobeba madini ya risasi
ambayo yana uwezekano wa kusababisha uchafuzi wa
mazingira au kuleta athari kwa watu.

5. Mtu yeyote ambaye amekumbwa au anayeweza
kukumbwa na madini ya risasi mahali pa kazi, atatii
maagizo yoyote halali yanayotolewa na mwajiri au
mwakilishi wake au mtu aliyejiajiri, kuhusu-

(a) kuvaa na kutumia vifaa kinga;

(b) uvaaji wa vifaa vya ufuatiliaji ili kupima
kiwango cha kukumbwa na madini ya risasi
kilichopo katika hewa;

(c) mpangilio wa mazingira ya kazi, usafi binafsi
na taratibu za utunzaji afya na mazingira; na

(d) mafunzo na maelekezo yaliyotolewa kama
ilivyokusudiwa katika kanuni ya 4.

6.-(1) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha

kwamba - )
(a) tathmini ya uwezekano wa kukumbwa na
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Kanuni Za Matumizi ya Madini ya Risasi
Tangazo la Serikali Na.287 (Linaendelea.)

madini ya risasi katika eneo la kazi inafanywa
na mamlaka iliyoidhinishwa, ili kubaini kama
mtu yeyote anaweza kuwa katika hatari ya
kukumbwa na madini ya risasi; na

(b) taarifa ya tathmini iliyotajwa katika kanuni

ndogo ya I(a) itawasilishwa kwa Mkaguzi
Mkuu.

(2) Mwajiri kabla ya kufanya tathmini,
atashauriana na Kamati ya Afya na Usalama ili kuweka
utaratibu wa kufanya tathmini ya uwezekano wa
kukumbwa na madini ya risasi.

(3) Wakati wa kufanya tathmini inayokusudiwa
katika kanuni ndogo ya (1) mwajiri au mtu aliyejiajiri
atazingatia - i

(a) uwepo wa madini ya risasi ambayo mtu

anaweza kukumbwa nayo;

~ (b) mahali yalipo, muundo wa madini ya risasi na
kiwango ambacho mtu anaweza kukumbwa
nacho;

(c) kazi zinazofanyika na uwezekano wa

kushindwa kwa hatua za udhibiti; na

(d) maelezo ya kukumbwa yanayotarajiwa -

(i) kama madhara ni juu ya kikomo cha
kukumbwa na madini ya risasi,
ilikuweza kuchagua vifaa kinga sahihi
vya kupumulia wakati hatua za udhibiti
wa kihandisi ukisubiriwa;

(ii) endapo kukumbwa na madini ya risasi
kama hayo ni ya nyakati tofauti,
mzunguko wa kujirudia na muda wa
kukumbwa;

(iii) idadi ya wafanyakazi waliopo katika
mazingira ya kukumbwa na madini ya
risasi na mtu mwingine yeyote ambaye
anaweza kuwa katika mazingira hayo;
na

(iv) pale inapohitajika, matokeo ya
ufuatiliaji wa awali wa madini ya risasi
uliofanyika mahali pa kazi
yanapatikana.

5



Kanuni Za Matumizi ya Madini ya Risasi
Tangazo la Serikali Na.287 (Linaendelea.)

(e) hatua zinazopaswa kuchukuliwa ili kupunguza
kukumbwa na madini ya risasi katika kiwango
cha chini kabisa kinachowezekana na hatua
zinazopaswa kuchukuliwa ili  kupunguza
viambata hewa vya madini ya risasi kwenda
kwenye mazingira;

(f) taratibu za kushughulikia dharura; na

- (g) taratibu za uondoaji wa taka zenye madini ya
risasi kutoka mahali pa kazi.

(4) Pale ambapo tathmini au mapitio ya tathmini
yaliyofanyika kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) na (5)
yanaonesha kwamba, mtu yeyote anaweza kukumbwa na
madini ya risasi, mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha
kwamba kukumbwa kunadhibitiwa kama inavyoelekezwa
katika kanuni ya 11.

(5) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atapitia tathmini
iliyowekwa katika kanuni ~ ndogo ya (1) endapo -
(a) kuna sababu ya kuamini kwamba tathmini ya
awali haifai tena;
(b) hatua za udhibiti hazina ufanisi tena; :
(c) maendeleo ya kiteknolojia au kisayansi
yanaruhusu mbinu bora zaidi za udhibiti; au
(d) kumekuwa na mabadiliko makubwa katika-
(i) taratibu za kufanya kazi;
(11) aina ya kazi iliyofanywa; au
(iii) aina ya vifaa kinga vinavyotumika
kudhibiti kukumbwa na kanuni ndogo
za (2) na (3) zitatumika.

Ufuatiliaji wa afya 7. (1)Mwajiri atahakikisha kwamba mfanyakazi
anakuwa chini ya ufuatiliaji wa afya wa mkaguzi wa afya
mabhali pa kazi ikiwa -

(a) mfanyakazi amekumbwa na viambata hewa
vya madini ya risasi kwa kiwango zaidi ya
kikomo cha kukumbwa na madini ya risasi
kazini;

(b) mfanyakazi amekumbwa na madini ya risasi
ya tetra-alkyl; na

(c) mkaguzi wa afya aliyeidhinishwa
amethibitisha kwamba mfanyakazi husika
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Kanuni Za Matumizi ya Madini ya Risasi
Tangazo la Serikali Na.287 (Linaendelea.)

anapaswa kuwa chini ya ufuatiliji wa afya.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mwajiri
atahakikisha kwamba-

(a) uchunguzi wa awali wa afya unafanyika mara
tu, au ndani ya siku kumi na nne baada ya mtu
kuanza kazi,

(b) kuzingatia kanuni ndogo ya (2)(a) pale
ambapo madini ya risasi tofauti na madini ya
risasi ya tetra-alkyl yanahusika, kipimo cha’
madini ya risasi ya damu ya mfanyakazi na
kiwango cha hemoglobini kitafanyika kama
ilivyoainishwa katika Sehemu A ya Jedwali;

(c) kipimo cha haraka cha mkusanyiko wa madini
ya risasi kwenye mkojo kwa wafanyakazi
waliokumbwa na madini ya risasi yenye tetra-
alkyl na baada ya hapo kwa vipindi kama
ilivyoainishwa katika Sehemu B ya Jedwali;
na

(d) uchunguzi wa afya na vipimo vya kibaiolojia
vya afya husika vitafanyika kwa kuzingatia
maelekezo ya mkaguzi wa afya mahali pa kazi
aliyeidhinishwa. _

(3) Mwajiri atahakikisha kuwa hakuna mwajiriwa
aliyethibitishwa na mkaguzi wa afya mahali pa kazi,
kuwa hatakiwi kufanya kazi katika eneo analokumbwa
na madini ya risasi anarejea kazini, hadi mkaguzi wa afya
mahali pa kazi athibitishe kwa maandishi kwamba
mfanyakazi anaweza kufanya kazi hiyo.

(4) Mwajiri atahakikisha kuwa-

(a) mfanyakazi wa kike ambaye ana uwezo wa
kuzaa na anafanya kazi inayomuweka katika
kukumbwa na madini ya risasi, anaondolewa
kwenye kazi hiyo wakati mkusanyiko wake
wa damu unazidi 40ug/100 mC au kiwango
cha madini ya risasi kwenye mkojo unazidi
75ug/l, au endapo ana ujauzito; na

(b) mfanyakazi anayetajwa katika kanuni ndogo
ya (4)(a) haruhusiwi kurejea Kkatika kazi
ambayo itamweka katika kukumbwa na
madini ya risasi, isipokuwa kama kiwango
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Kanuni Za Matumizi ya Madini ya Risasi

Tangazo la Serikali Na.287 (Linaendelea.)

Ukanda wa kuvaa
kifaa kinga cha

kupumulia

Kumbukumbu

chake cha madini ya risasi katika damu ni
chini ya 30u1g/100 mC( au kiwango cha madini
ya risasi kwenye mkojo ni chini ya 65ug/(, au
endapo kuondolewa kulitokana na ujauzito,
mfanyakazi hana ujauzito tena. :

8. Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha

~kwamba-

(a) mahali pa kazi au sehemu ya mahali pa kazi
ambapo kiwango cha madini ya risasi katika
hewa kipo au kinaweza kuwa kikubwa zaidi ya
kikomo cha kukumbwa na madini hayo
endapo mtu hajavaa kifaa kinga cha
kupumulia, itengwe kama ukanda wa kuvaa
kifaa kinga cha kupumulia;

(b) eneo lililotengwa la ukanda wa kuvaa vifaa
kinga vya kupumulia linawekwa ishara za
usalama zinazoonesha kwamba eneo husika ni
ukanda wa kuvaa kifaa kinga cha kupumulia
kama ilivyoainishwa katika kanuni ya 12;

(c) hakuna mtu anaingia au kufanya kazi katika
ukanda wa kuvaa vifaa kinga vya kupumulia
bila kuwa amevaa vifaa kinga husika; na

(d) sababu ya kuongezeka kwa kiwango cha
madini ya risasi katika hewa inatambuliwa na
hatua za haraka zinachukuliwa mbali na kuvaa
vifaa kinga vya kupumulia ili kupunguza
kiwango cha madini ya risasi chini ya kikomo.

9. Mwajiri atatakiwa -

(a) kuweka kumbukumbu za matokeo ya tathmini
zote, ufuatiliaji wa hewa, taarifa za uchunguzi
wa afya na maboresho ya hatua za udhibiti
zinazohitajika na kanuni za 6, 7 na 8 kwa
muda usiopungua miaka thelathini:

[sipokuwa kwamba, kumbukumbu binafsi
za matibabu atapatiwa mkaguzi wa afya tu au
endapo mfanyakazi ataruhusu kwa maandishi
apatiwe mtu mwingine; '

(b) kumpatia mkaguzi taarifa za tathmini zote na
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Kanuni Za Matumizi ya Madini ya Risasi
Tangazo la Serikali Na.287 (Linaendelea.) '

ufuatiliaji wa hewa ili kubaini kiwango cha
kukumbwa na madini ya risasi;

(c) kutunza kumbukumbu zote za ufuatiliaji wa
afya kwa muda usiopungua miaka thelathini
na ikiwa mwajiri atasitisha  shughuli
anazofanya, akabidhi au awasilishe
kumbukumbu zote kwa Mkaguzi Mkuu, kwa
kuzingatia kwamba kumbukumbu  hizo
zitakuwa angalau na-

(i) jina la ukoo la mfanyakazi, majina ya
awali, jinsia, tarehe ya kuzaliwa, jina la
mwenzi wa ndoa au ndugu wa karibu
zaidi na anwani ya kudumu;

(ii) kumbukumbu ya aina ya Kazi
iliyofanywa  ambayo ilisababisha
mfanyakazi kukumbwa na madini ya
risasi, eneo ambalo wafanyakazi
wamekumbwa, tarehe ya kuanza na
kumaliza kazi husika, na muda wa
kukumbwa na madini ya risasi katika
masaa kwa wiki;

(iii) kumbukumbu ya kukumbwa na
madini ya risasi inayohusiana na kazi
ya awali kabla ya ajira ya sasa ya
mfanyakazi; na

(iv)tarehe za ufuatiliaji wa afya na
matokeo yake.

(d) kutunza kumbukumbu za mafunzo ya
kinadharia na vitendo aliyopewa mfanyakazi
kwa mujibu wa kanuni ya 4 kwa muda wote
mfanyakazi atakapokuwa kwenye ajira.

Ef&ﬂ?{ig\:‘;ana 10.-(1) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha

shain ' bl kwamba kukumbwa na madini ya risasi katika mahali pa
kazi kunazuiwa au kudhibitiwa vya kutosha, udhibiti huo
utachukuliwa kuwa wa kutosha endapo-

(a) kiwango cha madini ya risasi katika hewa kipo
chini ya kikomo cha kukumbwa na madini ya
risasi kazini, au kama kipo juu ya kikomo,
sababu imetambuliwa na hatua ya haraka
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Kanuni Za Matumizi ya Madini ya Risasi

Tangazo la Serikali Na.287 (Linaendelea.)

tofauti na kugawa vifaa kinga vya kupumulia
imechukuliwa ili kupunguza kiwango hicho;
‘* na

(b) ikiwa kuna hali ya kukumbwa na-

(i) madini ya risasi yanayoweza Kumezwa,
kiwango cha madini ya risasi ni chini
ya 20pg/100 mCkwenye damu; au

(11) madini ya risasi ya tetra-alkyl, kiwango
cha madini ya risasi ni chini ya
120pg/ € kwenye mkojo.

(2) Mwajiri au mtu aliyejiajiri  atadhibiti

uwezekano wa mtu kukumbwa na madini ya risasi kwa -

(a) kutumia mbadala wa madini ya risasi au
bidhaa zenye mchanganyiko wa madini ya
risasi;

(b) kupunguza au kudhibiti idadi ya watu
wanaoweza kukumbwa na madini ya risasi;

(c) kupunguza muda ambao mtu atakumbwa au
anaweza kukumbwa na madini ya risasi;

(d) kupunguza kiwango cha madini ya risasi
ambacho kinaweza kuingia katika mazingira
ya kazi;

(e) kuanzisha hatua za udhibiti wa kihandisi ili
kupunguza kukumbwa na madini ya risasi
kama-

(i) kutenganisha mchakato wa uzalishaji,
kutumia mitambo peke yake au
kufungia;

(i) ufungaji wa mifumo ya kutoa hewa
chafu karibu na chanzo ili kudhibiti
uzalishaji wa madini ya risasi katika
hewa;

(ii1) kumwagia maji ili kupunguza vumbi
lenye madini ya risasi;

(iv) kutenganisha maeneo ya kazi yenye
uzalishaji tofauti; na

(v) utambuzi wa hatua za haraka za
urekebishaji zinazopaswa
kuchukuliwa.

(f) kuanzisha taratibu salama za maandishi za
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Kanuni Za Matumizi ya Madini ya Risasi
Tangazo la Serikali Na.287 (Linaendelea.)

ufanyaji kazi ambazo mfanyakazi lazima
azingatie ili kuhakikisha kuwa -

(i) madini ya risasi yanatumika na
yanaondolewa mahali pa kazi kwa
usalama;

(ii) mitambo ya uzalishaji, vifaa, zana,
uchimbaji, na mifumo ya kutoa hewa
chafu katika chanzo inatumiwa kwa
usalama na kutunzwa; na

(iii) hatua sahihi za awali za kurekebisha
udhibiti wa kukumbwa na madini ya
risasi zinachukuliwa.

Vifaa kinga 11.-(1) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atatakiwa -

(a) Kuwapatia wafanyakazi na watu ambao
wanaweza kukumbwa na madini ya risasi
katika hewa katika kiwango kinachozidi nusu
ya kikomo cha kukumbwa na madini ya risasi
kazini, mavazi ya kazi ambayo hayana mifuko
ili kupunguza uwezekano wa kubeba vumbi
lenye madini ya risasi;

(b) kuhusiana na madini ya risasi ya tetra-alkyl
ambayo yanaweza kufyonzwa kupitia ngozi,
kumpa mtu vifaa kinga ambavyo havipitishi
madini ya risasi kwenye ngozi; na

(c) kumpa vifaa kinga vya kupumulia ili
kuhakikisha kuwa kukumbwa na madini ya
risasi katika hewa kunadhibitiwa.

(2) Pale ambapo kifaa kinga cha kupumulia
kimetolewa, mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha
kwamba -

(a) kifaa husika kinauwezo wa kuweka kiwango
cha kukumbwa na madini ya risasi chini ya
kikomo cha kukumbwa kazini kulingana na
aina ya madini ya risasi;

(b) kifaa kinga sahihi kimechaguliwa kwa usahihi
na kutumika ipasavyo;

(c) taarifa, maelekezo, mafunzo na usimamizi wa
matumizi ya vifaa kinga inafahamika kwa
watu; na
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Kanuni Za Matumizi ya Madini ya Risasi

Tangazo la Serikali Na.287 (Linaendelea.)

Usafi wa majengo
na mitambo

Kudumisha hatua
za udhibiti

(d) vifaa vinawekwa katika hali nzuri na utaratibu
mzuri wa kufanya kazi. :

(3) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha -

(a) kutowapatia watu vifaa kinga ambavyo tayari
vimetumika, isipokuwa kama vifaa hivyo
vimesafishwa na kutakaswa kwa namna
ambayo haitaruhusu madini ya risasi kuingia
katika mazingira ya kazi; na

(b) kuwa sehemu ya kuhifadhia vifaa kinga wakati
ambapo havitumiki.

12. Kila mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha-

(a) sehemu zote za kazi zinawekwa katika hali‘'ya
usafi bila taka zenye madini ya risasi, na pale
ambapo madini ya risasi yanapomwagika au
kupeperushwa na upepo mahali pa kazi, hatua
za kurekebisha zichukuliwe mara moja, kabla
ya kazi yoyote kuendelea;

(b) usafi unafanyika na kifaa kinachoweza kuvuta
uchafu chenye ufanisi wa kuchuja angalau
asilimia 99 ya chembe zenye ukubwa wa
maikromita moja, ili vumbi lenye madini ya
risasi lisiingie hewani kuchafua mahali pa kazi
au mazingira; .

(c) vifaa vya kuvuta uchafu vinakarabatiwa na
kusafishwa kwa wakati ili kuondoa vumbi la
madini ya risasi; na

(d) pale ambapo matumizi ya vifaa vya kuvuta
uchafu haiwezekani, sehemu zinazopaswa
kusafishwa zinawekwa maji na watu
wanaofanya usafi huo wanavaa mavazi sahihi
na vifaa kinga vya kupumulia.

13. Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha

kwamba-

(a) vifaa vyote vya udhibiti vinatunzwa katika hali
na mpangilio mzuri wa kufanya kazi; na

(b) hatua za udhibiti wa kihandisi zipimwe na
zijaribiwe kila baada ya miezi kumi na mbili
au itakavyoelekezwa na mkaguzi.
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: Kanuni Za Matumizi ya Madini ya Risasi
Tangazo la Serikali Na.287 (Linaendelea.)

Kuweka lebo, 4. Mwajiri au mtu aliyejiajiri, ili kuzuia
ufungaji, usafiri na = G g : : i
usambaaji wa madini ya risasi atahakikisha kwamba-

uhifadhi
(a) madini ya risasi yaliyohifadhiwa au
kusambazwa yanatambulika ipasavyo,
yanainishwa na kutumika kwa mujibu wa
taratibu za afya na usalama; na
(b) kontena au gari ambalo madini ya risasi
yanasafirishwa, limebainishwa bayana . na
Sura ya 177 kupakiwa kwa kuzingatia masharti
yaliyoainishwa katika Sheria ya Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali.

Mazuio 15.-(1) Mwajiri au mtu aliyejiajiri hataruhusu mtu
yeyote kufanya kazi katika mazingira ambayo kiwango
cha madini ya risasi kitazidi kiwango cha kikomo cha
kukumbwa.

(2) Mtu yeyote hataruhusiwa - .

(a) kutumia hewa iliyo katika mgandamizo
kupuliza chembe chembe za madini ya risasi
kutoka kwenye sehemu yoyote;

(b) kuvuta sigara, kula, kunywa au kuweka
chakula au vinywaji ndani ya eneo ambalo
halijatengwa mahususi kwa ajili hiyo; na

(c) kupaka rangi yenye madini ya risasi ndani ya
majengo au samani, kufuta au kusugua rangi
yenye madini ya risasi katika sehemu kavu au
kuondoa rangi yenye madini ya risasi kwa
kuchoma. '
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- Kanuni Za Matumizi ya Madini ya Risasi

Tangazo la Serikali Na.287 (Linaendelea.)

JEDWALI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 7(2)(b) na (c))

SEHEMU A i :
VIPINDI VYA KUCHUKUA VIPIMO VYA KIWANGO CHA MADINI YA RISASI KWENYE
DAMU
Damu yenye madini ya risasi | Ukomo wa Vipindi vya Kuchukua Vipimo vya Madini ya
ug/100 mé Risasi Kwenye Damu :
chini ya 20 miezi 12
20-39 miezi 6
40-59 miezi 3
60 na zaidi Kwa maelekezo ya mkaguzi wa afya mahali pa kazi.
SEHEMU B
VIPINDI VYA KUCHUKUA VIPIMO VYA KIWANGO CHA MADINI YA RISASI KWENYE
MKOJO '
Mkojo Wenye Madini ya Ukomo wa Vipindi vya Kuchukua Vipimo vya Madini ya
Risasi pg/lita Risasi Kwenye Mkojo
chini ya 120 wiki 6
120 - 149 wiki 1
150 na zaidi Kwa maelekezo ya mkaguzi wa afya mahali pa kazi.
Dodoma, JOYCE L. NDALICHAKO,

3% April, 2023

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mku,
(Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu)
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SHERIA YA AFYA NA USALAMA MAHALI PA KAZI,
(SURA YA 297)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 109)

KANUNI ZA EGONOMIA ZA MWAKA 2023

MPANGILIO WA KANUNI
Kanuni Jina

Jina.

Tafsiri.

Matumizi.

Taarifa na mafunzo.
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Tathmini ya hatari za egonomia. '
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Kanuni Za Egonomia

)

SHERIA YA AFYA NA USALAMA MAHALI PA KAZI,
(SURA YA 297)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 1 09)

KANUNI ZA EGONOMIA ZA MWAKA 2023

Jina 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za
Egonomia za Mwaka 2023.
Tafsiri ' 2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha

utahitaji vinginevyo -

"egonomia utambuzi" maana yake ni kuboresha
uhusiano kati ya vipengele vya utambuzi na
utendaji.

“majeraha na matatizo ya misuli na mifupa” maana yake
ni madhara ya mwili ambayo yanaathiri misuli,
viungo, mishipa na mishipa ya fahamu kwa
kusababisha maumivu, kufa ganzi, uvimbe au
kupoteza utendaji kazi wake.

“mbunifu” maana yake ni -

(a) mtu aliyebobea ambaye-

(1) anakagua  na = kupitisha  kazi
iliyosanifiwa;

(i) anampangia mtu aliye chini yake
ikiwemo mfanyakazi kutayarisha
sanifu; au :

(iii)kubuni kazi zinazofanyika kwa muda
mfupi, ikiwa ni pamoja na vitu
vinavyohusika.

(b) msanifu majengo au mhandisi anayechangia
au kuwa na jukumu la jumla la kufanya
sanifu; :

(¢) mhandisi wa miundombinu ya jengo
anayeandaa michoro ya kiufundi inayoainisha
namna ya ufungaji na upachikaji wa mitambo
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Tangazo la Serikali Na.288 (Linaendelea.)

isiyohamishika; au

(d) mkadiriaji majenzi anayebainisha viwango
vya vitu vinavyotakiwa.

“mfumo wa misuli na mifupa” maana yake ni mfumo wa
mifupa, misuli na tishu unganishi ambao hulinda
mwili wa binadamu na viungo vyake, na ndio
msingi wa viungo kusogea na kufanya kazi;

" mbobezi kuhusiana na egonomia" maana yake ni mtu

ambaye- L '

(a) kuhusiana na kazi inayotakiwa kufanywa, ana
ujuzi, mafunzo na uzoefu unaohitajika katika
nyanja ya egonomia; na

(b) anaifahamu sheria na kanuni zinazotumika
zilizoundwa chini ya Sheria.

"programu ya egonomia" maana yake ni utaratibu wa
kutarajia, kutambua, kuchambua na kudhibiti
visababishi hatari vya egonomia ya mwili na
utambuzi, ambayo itajumuisha angalau utambuzi
wa vihatarishi vya egonomia na tathmini ya
hatari, udhibiti wa hatari, ufuatiliaji wa tathmini
ya taarifa na mafunzo na ufuatiliaji wa afya;

Sura ya 297 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Afya na Usalama

Mabhali Pa Kazi;

"tathmini ya hatari ya egonomia" maana yake ni mpango
unaofanywa ili kubaini hatari yoyote ya
kukumbana na vihatarishi vya egonomia mahali
pa kazi ili kutambua hatua zinazohitajika
kuchukuliwa, kuondoa, kupunguza au kudhibiti
hatari hiyo;

"utambuzi" maana yake ni utafsiri wa vichocheo kutoka
kwenye mazingira na ndani ya mwili wa mtu
ambapo Vichocheo hivi hupitishwa na viungo
vya hisia mpaka kwenye ubongo; na

"visababishi vya hatari vya egonomia" maana yake ni
vitendo vinavyofanyika mahali pa kazi,
mazingira ya kazi, au mchanganyiko, ambavyo
vinaweza kusababisha au kuzidisha matatizo ya
misuli na mifupa yanayohusiana na kazi.

Matumizi 3. Kanuni hizi zitatumika kwa-
3
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Tangazo la Serikali Na.288 (Linaendelea.)

Taarifa na mafunzo

(a) mwajiri au mtu aliyejiajiri ambaye anafanya
kazi mahali ambapo panaweza kumuweka
mtu yeyote kwenye visababishi hatari vya
egonomia za mwili au egonomia utambuzi,
na

(b) watu wanaosanifu, wanaotengeneza,
wanaosimika au kusambaza mashine au vifaa
vya kutumika kazini. :

4.-(1) Mwajiri, baada ya kushauriana na Kamati
ya Afya na Usalama iliyoundwa mahali pa kazi chini ya
usimamizi wake au wawakilishi wa afya na usalama
walioteuliwa kwenye sehemu hiyo ya kazi au vitengo
tofauti tofauti vya kazi, ataweka kwa ajili ya
wafanyakazi wote, au watu wengine mbali na
wafanyakazi, ambao wanaweza kuathiriwa na hatari za
egonomia, mpango wa mafunzo unaojumuisha-

(a) maudhui na wigo wa matumizi ya Kanuni

hizi;

(b) vyanzo vya kukumbana na visababishi vya
hatari za egonomia;

(c) asili ya visababishi vya hatari za egonomia;

(d) hatari ya afya inayohusiana na visababishi
vya hatari za egonomia;

(e) kiwango ambacho wanaweza kuwa katika
hatari;

(b) vidhibiti hatari vilivyopo katika eneo la kazi;

(g) utoaji taarifa mapema za kutojisikia vizuri au
dalili zinazohusiana kwa mwakilishi wa atya
na usalama au mwayjiri;

(h) tahadhari za kuchukuliwa na mfanyaka21
kujilinda dhidi ya hatari za kiafya
zinazohusiana visababishi vya hatari za
egonomia;

(i) tathmini ya kukumbwa na vihatarishi vya
‘egonomia, madhumuni ya ufuatiliaji, ulazima
wa ufuatiliaji wa afya na faida za muda mrefu
za ufuatiliaji wa afya; na

(j) utaratibu wa kutoa taarifa za kasoro katika
mitambo au vifaa ambavyo vinaweza
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Wajibu wa
wanaoweza
kukumbwa na
visababishi hatari
za egonomia

kusababisha majeraha ya misuli na mifupa.

(2) Mafunzo yanayokusudiwa katika kanuni
ndogo ya (1) yataendeshwa kwa wafanyakazi wote
waliopo kazini.

(3) Mafunzo ya kukumbushana yatafanywa kila
mwaka au kwa vipindi ambavyo vinaweza
kupendekezwa na Kamati ya Afya na Usalama au
wawakilishi wa afya na usalama au mkaguzi.

(4) Mafunzo yanayokusudiwa Kkatika kanuni
ndogo ya (1) yatatolewa na mtu ambaye ni mbobezi wa
masuala ya afya na usalama mahali pa kazi na
ameidhinishwa na Mkaguzi Mkuu. :

~ (5) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kadiri
inavyowezekana kwamba, wafanyakazi wake au watu
wengine ambao siyo wafanyakazi wake ambao
wanaweza kuathiriwa na visababishi vya hatari za
egonomia mahali pa kazi wanapewa taarifa, maelekezo
na mafunzo ya kutosha.

(6) Mwajiri atatunza kumbukumbu za mafunzo
yoyote ambayo mfanyakazi amepewa kwa mujibu wa
kanuni hii.

5. Mtu yeyote ambaye anakumbwa au anayeweza
kukumbwa na visababishi vya hatari za egonomia atatii
maelekezo yoyote halali aliyopewa na mwajiri au mtu
aliyejiajiri au na mtu yeyote aliyeidhinishwa na mwajiri
au mtu aliyejiajiri, kuhusu -

(a) utekelezaji wa hatua zilizopitishwa kudhibiti

visababishi vya hatari za egonomia;

(b) kushirikiana na mwajiri katika kazi ya
kutambua namna mfanyakazi anaweza
kukumbwa na visababishi vya hatari za
egonomia;

() kutoa taarifa mapema za kutojisikia vizuri au
dalili zinazohusiana kwa mwakilishi wa afya
na usalama au mwayjiri;

(d) kutoa taarifa mara moja ya kasoro katika
mitambo au vifaa vinavyoweza kusababisha
majeraha na matatizo ya misuli na mifupa
kwa mwakilishi wa afya na usalama au
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mwayjiri; .
(e) taarifa na mafunzo yaliyotolewa kama
ilivyoainishwa katika kanuni ndogo ya 4.

Waiba e 6.-(1) Wasanifu wa mitambo, mashine, vifaa au
s vitu vya kutumika kazini watalazimika -

watengenezaji na ya Kutumika Kazin

wasambazaji

(a) kuondoa visababishi vya hatari za egonomia
kwenye wusanifu wa kifaa au endapo
haiwezekani, kupunguza visababishi vya
hatari za egonomia ambavyo wafanyakazi
wanaweza kukumbwa navyo katika kutumia
au mwingiliano na kifaa hicho wakati wa
utendaji wa kazi; .

(b) kutoa taarifa kuhusu visababishi vya hatari za
egonomia zilizotambuliwa na udhibiti kwa
mtengenezaji ili aweze kuchukua hatua
wakati wa utengenezaji, na vyovyote vile
inavyowezekana, kuondoa au kupunguza
visababishi vya hatari za egonomia
vilivyobakia wakati wa wusanifu na
kuhakikisha kuwa hakuna hatari mpya
inayoletwa wakati wa mchakato wa
utengenezaji; na

(c) kutoa  taarifa kwa mtengenezaji au

- msambazaji, kama msanifu anatengeneza
bidhaa kwa ajili ya watumiaji husika kuhusu
visababishi vya hatari za egonomia ambavyo
hajaweza kuondoa wakati wa usanifu na
masharti  yanayohitajika kwa matumizi
salama.

(2) Watengenezaji wa mitambo, mashine, vifaa

au vitu vya kutumika kazini watatakiwa-

(a) kutengeneza vitu au jengo au miundo mbinu
ambayo ni salama;

(b) kutumia nyenzo ambazo  hupunguza
visababishi vya hatari za egonomia kuanzia
wakati -wa ujenzi, na wakati bidhaa
zinatumiwa, na wakati wa kazi za mikono;
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(c) kutumia na kupima hatua za usalama
zilizoainishwa na msanifu katika
utengenezaji; na

(d) kutoa taarifa kwa msambazaji, kwa watumiaji

"~ wanaohusika katika matumizi ya bidhaa
kuhusu matumizi salama ya bidhaa na hatari
ambazo hazijaondolewa katika hatua ya
usanifu. '

(3) Mtu yeyote anayesambaza au kuuza mitambo,
mashine, vifaa au vitu kwa ajili ya matumizi ya kazini
atatakiwa- _

(a) kusambaza au kuuza bidhaa ambazo ni

salama;

(b) kuuza bidhaa zinazoweza kusafirishwa,
kupokelewa, kutunzwa na kushughulikiwa
kwa usalama;

(c) kutoa maelezo na mafunzo kwa watumiaji
watarajiwa wanaohusika katika kila matumizi
yaliyotambuliwa ya bidhaa kuhusu masharti
yanayohitajika kwa matumizi salama na
visababishi vya hatari za egonomia ambayo
havijaondolewa au kupunguzwa kadri
inavyowezekana katika hatua za ubunifu,
utengenezaji au uuzaji;

(d) kusimika vifaa au kujenga jengo kwa kutumia
nyenzo salama na, kwa namna, na katika
maeneo ambayo itahakikishwa kuwa nyenzo
zinaendeshwa kwa usalama; na

(e) kuwasiliana na mtumiaji kuhusu
matengenezo yanayohitajika ili kuhakikisha
matumizi na uendeshaji.

Tathmini ya hatari . 7.-(1) Mwajiri atatakiwa-
Za egonoma

(a) kabla ya kuanza kwa kazi yoyote ambayo
inaweza  kuwaweka  wafanyakazi  katika
visababishi vya hatari za egonomia, kuwepo
tathmini ya hatari za egonomia inayofanywa na
kuidhinishwa na Mamlaka; na

(b) kuweka matokeo ya tathmini ya hatari za
egonomia  kwenye  kumbukumbu  kama
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ilivyoainishwa katika kanuni ya 11.

_ (2) Tathmini ya hatari inayotajwa katika kanuni
ndogo ya (1) itajumuisha-

(a) utambuzi wa vihatarishi vya egonomia na
visababishi vya hatari za egonomia ambavyo
watu wanaweza kukumbana navyo;

(b) uchambuzi na tathmini ya visababishi vya
hatari za  egonomia na  vihatarishi
vilivyotambuliwa kupitia nyaraka
mbalimbali;

(c) mpango na utaratibu salama wa kazi
unaotumika ili kupunguza au kudhibiti
visababishi vya hatari za egonomia na
vihatarishi ambavyo vimetambuliwa;

(d) ufuatiliaji wa mpango kazi; na

(e) mapitio ya mipango.

(3) Mwajiri atahakikisha kwamba wafanyakazi
wote walio chini ya usimamizi wake wanafahamishwa,
wanaelekezwa na kufundishwa na mtaalamu kuhusu
vihatarishi vyovyote na taratibu zinazohusiana na kazi
na; au hatua za kudhibiti kabla ya kazi kuanza; na baada
ya kazi kuanza kulingana na mpango wa ufuatiliaji wa
tathmini ya hatari na mapitio.

(4) Mwajiri atapitia tathmini ya hatari za
egonomia iliyofanywa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya
(1) endapo-

(a) kuna sababu ya kuamini kwamba tathmini

hiyo haikidhi mahitaji;

(b) hatua za udhibiti hazina ufanisi;

(c) maendeleo ya Kkiteknolojia au kisayansi
yanaruhusu mbinu bora zaidi za udhibiti;

(d) kama mabadiliko yanaathiriwa kwa namna
ambayo kazi inayofanywa inaweza kuleta
mabadiliko ya visababishi vya hatari ya
egonomia; au

(e) kama kuna tukio limetokea.

Udhibiti wa hatari 8.-(1) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha
kwamba mtu kukumbwa na visababishi vya hatari za
egonomia  vinazuiwa au, ikiwa  haiwezekani,
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vinadhibitiwa ipasavyo.

(2) Kwa madhumuni ya kutekeleza kanuni ndogo
ya (1), mwajiri au mtu aliyejiajiri atatakiwa, kwa kadri
inavyowezekana, kuondoa au kupunguza uwezekano wa
kukumbwa na visababishi vya hatari za egonomia kwa
kutekeleza hatua za udhibiti katika mpangilio ufuatao wa
kipaumbele-

(a) hatua za udhibiti wa kihandisi ili kuondoa au

kupunguza visababishi vya hatari; na

(b) hatua za udhibiti za kiutawala kupunguza

idadi ya watu na muda wa kukumbwa na
hatari.

Ufuatiliaji wa afya . 9.-(1) Mwajiri atahakikisha kuwa mfanyakazi
anafanyiwa ufuatiliaji wa afya endapo -

(a) matokeo ya tathmini yanaonesha kwamba
mfanyakazi amekumbwa na visababishi vya
hatari za egonomia kwa kiasi kikubwa;

(b) kuathiriwa kwa wafanyakazi na visababishi
vya hatari za egonomia ni kama vile-

(i) ugonjwa unatambulika au athari
mbaya ya kiafya inaweza kuhusishwa
na kukumbana na visababishi vya
hatari za egonomia;

(ii) kuna uwezekano wa kutosha kwamba
ugonjwa au athari za kiafya
zinaweza kutokea katika hali fulani
mahali pa kazi na kuna mbinu za
kugundua dalili za ugonjwa au athari
za kiafya kadiri inavyowezekana; au

(iii) mtaalamu wa afya ya mazingira ya
kazi amependekeza kwamba
wafanyakazi husika wanapaswa kuwa
chini ya ufuatiliaji wa afya katika hali
ambayo mwajiri anaweza kumwita
mtaalamu wa afya wa magonjwa
yanayotokana na kazi kuridhia
usahihi wa mapendekezo hayo.

(2) Mwajiri atahakikisha kwamba ufuatiliaji wa

afya unaokusudiwa katika kanuni ndogo ya (1)
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unajumuisha-

(a) tathmini ya awali ya afya kwa wafanyakazi
wapya kabla ya kuanza ajira au ndani ya siku
kumi na nne baada ya mtu kuanza ajira ya
kazi hatarishi, au kwa wafanyakazi wengine
wote katika ajira, ndani ya miezi ishirini na
nne ya tarche ya kuanza kwa kanuni hii, hii
inajumuisha -

(1) tathmini ya historia ya afya na kazi
aliyokuwa anafanya;

(11) uchunguzi wa mwili; na

(1i1) uchunguzi mwingine wowote
muhimu ambao kwa maoni ya daktari
wa magojwa yatokanayo na kazi ni
muhimu kuwezesha tathimini
1pasavyo;

(b) tathmini ya mara kwa mara ya afya;

(c) dodoso za kutambua dalili kwa wafanyakazi
walio katika kazi hatarishi, katika vipindi
visivyozidi miaka miwili, au kwa vipindi
vilivyoainishwa na daktari wa magonjwa
yanayotokana na kazi; Isipokuwa kwamba
ikiwa dalili zimeonekana, tathmini zaidi
inapaswa kufanywa kama inavyokusudiwa
katika Kanuni ndogo ya 2 (a) (i1) na (iii); na

(d) uchunguzi wa misuli na mifupa baada ya ajira
kukoma. '

(3) Mwajiri hatamruhusu mfanyakazi ambaye

amethibitishwa kuwa hafai kufanya kazi na daktari wa
magonjwa yanayotokana na kazi, kufanya kazi mahali
pa kazi ambapo anaweza kukumbwa na vihatarishi vya
egonomia, isipokuwa mfanyakazi husika anaweza
kuruhusiwa kurudi katika kazi ambayo anaweza
kukumbwa na vihatarishi vya egonomia iwapo
atathibitishwa kuwa imara kuweza kufanya kazi hiyo na
daktari wa magonjwa yanayotokana na kazi.
. (4) Mwajiri  atachunguza na  kuweka
kumbukumbu za matukio yote ambayo yanapelekea
mfanyakazi kupata matatizo ya misuli na mifupa
yanayohusiana na kazi.
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Utunzaji wa 10. Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha
Hidep kwamba kitu chochote anachotoa kwa manufaa ya
wafanyakazi katika kutekeleza majukumu yake chini ya
kanuni hizi -
(a) kinatumika kikamilifu na ipasavyo; na
(b) kinatunzwa katika hali ya ufanisi na katika
utaratibu mzuri wa kufanya kazi.

Utunzaji wa 11. Mwajiri au mtu aliyejiajiri atatakiwa -
kumbukumbu

(a) kutunza kumbukumbu za matokeo ya taarifa
zote za tathmini na ufuatiliaji wa afya na
utunzaji wa vidhibiti unaohitajika na kanuni
hizi;

(b) kwa kuzingatia masharti Kanuni ndogo 1(c),
kuweka kumbukumbu za taarifa za afya
zinazokusudiwa katika Kanuni ndogo 1 (a)
apatiwe mkaguzi wakati wa ukaguzi,

(c) kwa kuzingatia kibali rasmi cha maandishi
cha mfanyakazi, kuruhusu mtu yeyote
kusoma taarifa za afya kuhusiana na
mfanyakazi husika;

(d) kuweka kumbukumbu za tathmini zote
zipatikane kwa ajili 'ya kusomwa na
mwakilishi husika wa afya na usalama au
kamati husika ya afya na usalama; :

(e) kutunza kumbukumbu zote za tathmini kwa
muda usiopungua miaka thelathini;

(f) kutunza kumbukumbu zote za ufuatiliaji wa
afya kwa muda usiopungua miaka thelathini,
na ikiwa mwajiri atasitisha shughuli
anazofanya, akabidhi au awasilishe
kumbukumbu zote kwa Mkaguzi Mkuu; kwa
kuzingatia kwamba kumbukumbu hizo
zitakuwa na angalau taarifa zifuatazo:

(i) jina la ukoo la mfanyakazi, majina ya
awali, jinsia, tarche ya kuzaliwa, jina
la mwenzi wa ndoa au ndugu wa
karibu zaidi na anwani ya kudumu;

(ii) kumbukumbu ya aina ya kazi
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Kanuni Za Egonomia

Tangazo la Serikali Na.288 (Linaendelea.)

Dodoma,

iliyofanywa ambayo ilisababisha
mfanyakazi kukumbwa na visababishi
vya hatari za egonomia, enco ambalo
wafanyakazi wamekumbwa na
vihatarishi, tarehe ya Kkuanza na
kumaliza kazi husika, na muda wa
kukumbwa na hatari katika masaa
kwa wiki; '

(ii1) kumbukumbu ya kukumbwa na

visababishi vya hatari za egonomia
vinavyohusiana na kazi ya awali kabla
ya ajira ya sasa ya mfanyakazi; na

(iv) tareche za ufuatiliaji wa afya na

matokeo yake. kuweka kumbukumbu
ya mafunzo aliyopewa mfanyakazi
kwa muda wote ambao yupo kwenye
ajira  ambapo  anakumbwa na
visababishi vya hatari za egonomia.

JOYCE L. NDALICHAKO,

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Kazi, Vijana, Ajira, na

Wenye Ulemavu)
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi

TANGAZO LA SERIKALI Na. 289 la tarehe 7/4/2023

SHERIA YA AFYA NA USALAMA MAHALI PA KAZI,
(SURA YA 297)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 109)

KANUNI ZA MAZINGIRA YA KAZI ZA MWAKA 2023

MPANGILIO WA KANUNI

Kanuni Jina

Jina.

Tafsiri.

Matumizi.

Mahitaji ya hali joto.

Mwanga.

Utofautishaji wa uoni.

Hewa na uingizaji hewa

Mpangilio wa mazingira ya kazi.

. Kelele na kuhifadhi usikivu.

10. Udhibiti wa vumbi.

11. Kuondoa au kudhibiti kukumbwa na mitetemo.
12. Kinga dhidi ya kukumbwa na mionzi ayonishi.
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi

)

SHERIA YA AFYA NA USALAMA MAHALI PA KAZI,
(SURA YA 297)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 109)

KANUNI ZA MAZINGIRA YA KAZI ZA MWAKA 2023

Jina 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za-
Mazingira ya Kazi za Mwaka 2023.

Tafsiri ; 2. Katika Kanuni hizi isipokuwa kama muktadha
utahitaji vinginevyo -

“balaklava” maana yake ni vazi linalofunika kichwa na

shingo isipokuwa sehemu ya uso;

“Kielezo cha Halijoto ya Balbu Mnyevu (WBGT)” maana
yake ni namba inayobainisha kiwango cha hali ya
joto katika mazingira ya kazi;

“kifaa kinga cha upumuaji” maana yake ni kifaa ambacho
huvaliwa kufunika angalau mdomo na pua ili kuzuia
kuvuta hewa ambayo si salama;

“kiharusi cha joto” maana yake ni hali ya kiafya inayotokana
na kushindwa kwa mwili wa binadamu kudhibiti joto;

“kipimo cha sauti (dBA)” maana yake ni kipimo cha
kiwango cha sauti hewani kama inavyotambuliwa na
masikio ya binadamu; _

“kikomo cha dozi mahali pa kazi” kiwango cha juu cha
kukumbwa na mionzi ayonishi kinachoruhusiwa
ambacho kinapimwa katika mSv/mwaka au
mrem/mwaka; :

“kishikizi cha taa” maana yake ni kifaa kinachoshikilia taa
na kuiunganisha na umeme;

“kukumbwa na vihatarishi kila siku” maana yake ni hali ya
mfanyakazi kukumbwa na vihatarishi kuanzia masaa
nane ya kazi kwa siku na kuendelea;
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi

Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

"kiwango cha kikomo cha ukumbwaji” maana yake ni
kiwango cha ukumbwaji wa kila siku kilichowekwa
katika kanuni za kazi ambacho hakipaswi kuzidi;

“kiwango cha ukumbwaji cha kuchukua hatua” maana yake

" ni kiwango cha ukumbwaji wa kila siku
kilichowekwa katika kanuni za kazi yoyote ambacho
kikifikiwa au kikizidi inahitaji hatua maalum ili
kupunguza hatari;

“kiwango sawa cha shinikizo la sauti” maana yake ni
kiwango sawa cha sauti inayoendelea kutoa kiasi
sawa cha nguvu ya sauti kama sauti halisi
inayobadilika badilika, inayopimwa kwa muda sawa;

“kuzoea” maana yake ni kuzoea hali ya mabadiliko ya
viambata vya mazingira ambavyo mfanyakazi
anakumbana navyo;

“mitetemo ya kiganja-mkono” maana yake ni mitetemo
inayosababishwa na mashine ambayo hupitishwa
kwenye kiganja na mikono wakati wa kazi,

“mtetemo wa mwili mzima” maana yake ni mtetemo
unaosababishwa na mashine ambao hupitishwa ndani
ya mwili mzima wa mfanyakazi akiwa amekaa au
kusimama wakati wa kufanya kazi;

“mwanga” maana yake ni kiwango cha mwangaza
kinachofika katika eneo la kazi, ambacho husomwa
kwa kizio cha lux;

“mwangaza elekezwa” maana yake ni mwangaza ambao
mionzi ya mwanga huwekwa kwenye mwalo
mwembamba uliobainishwa vyema;

“sehemu kwa milioni/trilioni (ppm/ppt)” maana yake ni kizio
cha ujazo wa kiambata cha hewa ya mahali husika;

Suraya297  “Sheria” maana yake ni Sheria ya Afya na Usalama Mabhali

Pa Kazi;

“shughuli za ujenzi” maana yake ni ujenzi, urekebishaji wa
miundo, ukarabati au matengenezo ya jengo,
inajumuisha kupaka rangi, kupamba upya na usafi wa
nje wa jengo, ubomoaji wa jengo na maandalizi ya
uwekaji wa msingi wa jengo lililokusudiwa, lakini
haijumuishi operesheni yoyote ambayo ni kazi za
majenzi ya kihandisi;

“ukanda wa kelele” maana yake ni eneo ambalo kiwango cha
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Kanuni Za Mazingira va Kazi

Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)
kelele ni sawa au kinazidi kiwango cha katazo;

“uwanda wa kufanyia kazi” maana yake ni eneo la mlalo
ambapo kazi inafanywa;
“uwezo wa kupunguza” maana yake - ni uwezo

uliothibitishwa wa vilinda usikivu ili kupunguza
kiwango cha kelele ambacho mvaaji anakumbana
nacho;

“vilinda usikivu” maana yake ni mofu za masikio au vizibo
vya masikio vya viwango vinavyotambulika; na

“wastani wa kipimo kwa nyakati tofauti” maana yake ni
wastani wa idadi ya vipimo wakilishi ambavyo
huchukuliwa kwa kipindi cha muda fulani. .

Matumizi 3. Kanuni hizi zitatumika mahali pa kazi na kwa mtu
aliyejiajiri ambaye anatakiwa kumlinda mtu yoyote
anayefika katika enco lake la kazi.

Mahitaji  ya 4.-(1) Kwa mujibu wa masharti ya kanuni ndogo ya

azll joto (2), mwajiri hatamruhusu mfanyakazi kufanya kazi katika
mazingira ambayo wastani wa hali joto ya balbu kavu
iliyopimwa kwa kipindi cha muda wa masaa manne ni chini
ya nyuzi joto 6, isipokuwa mwajiri atachukua hatua
zinazofaa kumlinda mfanyakazi huyo dhidi ya baridi na
kuchukua tahadhari zote muhimu kwa usalama wa
mfanyakazi huyo, isipokuwa pale ambapo kazi ya nje
inafanywa, mwajiri atachukua hatua hizo na tahadhari kama
hizo katika mazingira ambayo halijoto ya balbu kavu ni chini
ya nyuzi joto 6 wakati wote.

(2) Mwajiri hatamruhusu mfanyakazi kufanya kazi
katika mazingira ya jokofu ambapo kipimo cha hali joto ya
balbu kavu iko chini ya nyuzi joto 0 isipokuwa -

(a) muda wa juu wa mfanyakazi kukumbwa na hali

joto hauzidi muda ulioainisha katika Jedwali la
Nne la Kanuni hizi. .
(b) mfanyakazi amepewa mavazi ya kinga yafuatayo-
(1) suti ya nailoni ya kujikinga na baridi kali,
ambapo halijoto iliyopimwa iko chini ya
nyuzi joto hasi thelathini na nne, vazi hilo
litakuwa la safu mbili;
(11) balaklava ya sufi;
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi

Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

(iii) glavu za ngozi zenye manyoya;

(iv) glavu zisizopitisha maji zenye sufi
iliyosokotwa kwa ndani na aproni
isiyopitisha maji ambapo vitu vyenye
unyevu au kuyeyushwa hushughulikiwa;,

(v) soksi za sufi; na

(vi) buti zisizopitisha maji,

Isipokuwa kwamba, mfanyakazi anayefanya kazi
katika eneo lenye halijoto ya chini ambayo halijoto yake si
chini ya nyuzi joto hasi kumi na nane kwa muda usiozidi
dakika tano katika ‘kila saa anahitaji tu kupewa viatu
vinavyofunika mguu.

(¢) mfanyakazi kabla ya kuanza kufanya kazi, na
baada ya hapo kila mwaka awe amethibitishwa
anaweza kufanya kazi katika mazingira hayo kwa

~ mujibu wa kifungu cha 24 cha Sheria; na

(d) nguo zote zinazovaliwa na mfanyakazi
zinatakiwa ziwe kavu kabla ya kuingia katika
eneo la joto la chini.

(3) Mwajiri atatakiwa kufuatilia uingiaji kwenye
vyumba vya baridi ili kuhakikisha wafanyakazi hawakai
muda mrefu ili kupunguza madhara na mfumo wa udhibiti
wa uingiaji unafuatwa.

(4) Pale ambapo zana zinazoshikiliwa kwa mkono
ambazo hutetema kwa kasi ya mtetemo wa chini ya 1000 Hz
hutumika kwenye halijoto halisi ya balbu kavu chini ya
nyuzi joto sita, mwajiri atampa mfanyakazi anayeendesha
zana hizo glavu mahususi kwa kazi hiyo.

(5) Endapo wastani wa kielezo cha halijoto ya balbu
mnyevu (WBGT), iliyopimwa kwa muda wa saa moja
inazidi thelathini (WBGT) katika mazingira ambayo
mfanyakazi anafanya kazi, mwajiri huyo atatakiwa -

(a) kuchukua hatua za kupunguza Kkielezo cha

halijoto hadi chini ya 30 cha balbu mnyevu
(WBGT); au

(b) ikiwa imeshindikana kupunguza hadi chini ya
thelathini ya kielezo cha balbu mnyevu (WBGT)
na pale ambapo kazi ngumu ya mikono
inafanywa -

(i) kila mfanyakazi kabla ya kuanza kufanya
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi

Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

kazi, na baada ya hapo kila mwaka awe
amethibitishwa anaweza kufanya kazi
katika mazingira hayo na daktari
aliyeidhinishwa, iwapo atathibitika kuwa
ana uwezo wa kufanya kazi katika
mazingira hayo, apewe cheti cha
uthibitisho;

(i1) kuhakikisha kwamba kila mfanyakazi
huyo amezoea mazingira hayo ya kazi
kabla ya kuhitajika au kuruhusiwa
kufanya kazi katika mazingira hayo;

(111) kumuelimisha kila mfanyakazi uhitaji wa
kunywa angalau mililita mia sita za maji
kila saa;

(iv) utoa mafunzo kwa kila mfanyakazi juu ya
tahadhari zinazopaswa kuchukuliwa ili
kuepuka kiharusi cha joto; na

(v) isipokuwa pale ambapo kuna walakini wa
kuwepo kazi ngumu za mikono,
mapendekezo ya mkaguzi yataamua.

Mwanga 5.-(1) Kila mwajiri atahakikisha katika sehemu yake
ya kazi kuna mwanga kulingana na viwango vya mwangaza
kama vilivyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza, isipokuwa
pale ambapo mwanga maalum ni muhimu kwa ajili ya
utendaji wa aina fulani ya kazi, bila kujali kama aina hiyo ya
kazi 1imeorodheshwa kwenye Jedwali au la, mwajiri
atahakikisha wafanyakazi wanaofanya kazi hiyo wanakuwa
kwenye mazingira yenye mwanga unaohitajika.

(2) Kuhusiana na mwanga uliotajwa katika kanuni

ndogo ya (1), waajiri watahakikisha kwamba-

(a) wastani wa mwanga ndani ya mita tano kutoka
sehemu ambapo mfanyakazi anafanya kazi usiwe
chini ya moja ya tano ya wastani wa mwanga
unaohitajika kwa kazi hiyo;

(b) uakisi mwanga katika sehemu yoyote ya kazi
umepunguzwa hadi kiwango ambacho hakiathiri
uwezo wa kuona;

(c) mwanga kwenye mashine zinazozunguka zenye
hatari ya athari za mwanga unaowaka na
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kuzimika ziondolewe; na

(d) vishikizi vya taa na taa viwekwe safi na,
vinapokuwa na kasoro, vibadilishwe au
kurekebishwa mara moja.

(3) Kwa hali ya dharura inayohitaji kuondoka haraka
eneo la kazi la ndani ambalo halina mwanga asilia au ambalo
watu wanafanya kazi kwa kawaida usiku, kila mwajiri
atatakiwa, katika sehemu hizo za kazi, kutoa vyanzo vya
dharura vya mwanga ambavyo pale vinapowashwa, vinatoa
mwanga usiopungua luxl, ili kuwezesha wafanyakazi
kuondoka kwa haraka mahali pa kazi,

Isipokuwa kwamba, pale ambapo ni lazima
kusimamisha mashine au kuzima mitambo au michakato
kabla ya kuondoka kwa haraka mahali pa kazi, au ambapo
vifaa hatari vipo au michakato hatari inafanywa, mwanga
hautatakiwa kuwa chini ya lux 20.

(4) Mwajiri atahakikisha kwamba vyanzo vya
dharura vya mwanga vilivyoainishwa  katika kanuni ndogo
ya (3)-

(a) zina uwezo wa kujiwashwa ndani ya sekunde 15
baada ya kushindwa kwa mwanga ulioainishwa
na kanuni ndogo ya (1); '

(b) itadumu kwa muda wa kutosha ili kuhakikisha
kuondoka kwa haraka mahali pa kazi kwa
usalama;

(c) zimewekwa katika mpangilio mzuri wa kufanya
kazi na zinajaribiwa ufanisi wake katika kila
kipindi kisochozidi miezi mitatu; na

(d) pale ambapo vishikizi mwelekeo vya taa
vimewekwa, viwekwe kwenye urefu usiopungua
mita mbili juu ya usawa wa sakafu na
visielekezwe juu ya nyuzi kumi na chini ya nyuzi
arobaini na tano ya mstari wa usawa ambao
vishikizi hivyo vimewekwa.

(5) Mwajiri anayejishughulisha na shughuli za ujenzi
katika eneo lake la kazi atahakikisha vyumba vyote, ngazi,
njia za kupita, vyumba vya chini ya ardhi na sehemu
nyinginezo ambazo hatari inaweza kuwepo kwa kukosa
mwanga wa asili, kuweka mwanga ili kuwe salama.



Kanuni Za Mazingira ya Kazi

Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

Utofautishaji
wa uoni

Hewa na
uingizaji
hewa

6.-(1) Ili kutofautisha uoni wa mahali pa kazi na
maeneo ya nje ya mahali pa kazi ambapo wafanyakazi
wanafanya kazi sehemu kubwa ya zamu zao katika chumba
ambacho eneo la sakafu ni chini ya mita za mraba mia moja,
mwajiri atahakikisha kila chumba kinawekwa madirisha kwa
njia ambayo -

(a) ukubwa wa madirisha hayo usiwe chini ya
theluthi tatu ya kipeuo cha pili cha eneo la sakafu
ya chumba, na maeneo yote mawili yawe
yamepimwa kwa mita za mraba;

(b) ukomo wa dirisha hauko juu na vichwa vya
dirisha haviko chini ya mita moja na nusu juu ya
usawa wa sakafu ya chumba; na

(c) madirisha hayo yawekewe wuzio unaopitisha
mwanga. '

(2) Isipokuwa, kama mkaguzi ataagiza vinginevyo,
masharti ya kanuni ndogo ya (1) hayatatumika kwenye
mazingira ambapo mwanga wa asili utakuwa na -athari
mbaya kwa mchakato wa kazi au nyenzo zinazotumika
katika chumba, au pale ambapo mchakato katika chumba
unapaswa kufanywa chini ya mazingira yaliyodhibitiwa ya
hali ya mwanga, joto, unyevu au mzunguko wa hewa, au
ambapo uamuzi wa muundo au rangi katika chumba
unahitaji mazingira yenye kiwango cha mwanga chenye
ubora, au kwa sababu za kiusalama, faragha au ulinzi,
kufuata masharti yaliyokusudiwa inakuwa haiwezekani.

(3) Endapo kupenya kwa mwanga wa jua moja kwa
moja katika sehemu yoyote ya kazi kunaweza kuleta tishio
kwa usalama wa wafanyakazi katika sehemu hiyo ya kazi,
mwajiri atahakikisha kuwa anaweka kizuizi katika sehemu
hiyo ya kazi ili kuepuka kupenya huko, lakini afanye hivyo
bila kuathiri mahitaji ya uoni katika chumba hicho.

7.-(1) Mwajiri atahakikisha kwamba kila sehemu ya
mahali pa kazi inapitisha hewa kwa njia ya asili au ya
kimakenika kwa namna ambayo-

(a) hewa inayovutwa na wafanyakazi haihatarishi

usalama na afya zao;

(b) kiwango cha wastani cha ujazo wa kaboni
dayoksaidi  kilichopo  katika - hewa, na
kilichopimwa kwa muda wa masaa nane, au muda
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi

Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

mwingine wowote wa kazi hakizidi 1000 ppm;

(c¢) kiwango cha ukomo wa kukumbwa na viambata
vya kwenye hewa hakizidi kama ilivyoainishwa
katika Sehemu ya A ya Jedwali la Tano la Kanuni
hizi;

(d) kiwango kilichopo cha gesi inayoweza kulipuka
au kuwaka hakizidi kiwango cha chini cha
kulipuka kama ilivyoainishwa katika Sehemu A
ya Jedwali la Tano la Kanuni hizi; na

(e) maeneo ya kazi yenye ufinyu wa hewa ya asili
yatakuwa na ufuatiliaji endelevu wa gesi wakati
wote wa kazi.

(2) Pale ambapo hatua zilizowekwa chini ya kanuni
ndogo ya (1) hazitekelezeki, au kuna hatari ya hewa isiyo
salama katika usawa wa kupumulia wa mfanyakazi, mwajiri
atampa kila mfanyakazi husika na kuhakikisha kwamba
anatumia kwa usahihi vifaa kinga vya kupumulia vya aina
ambayo hupunguza kukumbwa na vihatarishi vya kwenye
hewa kwa kiwango salama, na mwajiri atamfahamisha
mfanyakazi juu ya vihatarishi vilivyopo na hatua za
tahadhari dhidi ya kukumbwa kupita kiasi na vihatarishi
hivyo.

Mpangilio 8.-(1) Mtumiaji wa mashine atatoa na kuweka nafasi ya

;,V; kn;f M putosha ya wazi na isiyozuiliwa katika kila mashine ili
kuwezesha kazi kufanyika bila kuhatarisha usalama wa
wafanyakazi.

(2) Mwajiri atatakiwa -

(a) bila kujumuisha sehemu za kazi ambazo shughuli
za ujenzi zinafanyika, aweke angalau mita za
mraba 2.25 za eneo la sakafu lililo wazi kwa kila
mfanyakazi anayefanya kazi katika eneo la kazi la
ndani;

(b) kuwepo na nafasi isiyo na kizuizi katika eneo la
kazi kwa kila

mfanyakazi,

(¢) kuweka kila sehemu ya kazi ya ndani katika hali
ya usafi, mpangilio mzuri, na kuondoa vifaa, zana
na vitu ambavyo havihitajiki kwa kazi
inayofanywa katika sehemu hiyo ya kazi;
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Kelele na
kuhifadhi
usikivu

(d) kuweka sakafu, njia, na ngazi zote katika hali ya
usalama, kusiwepo vizuizi, utelezi, taka na zana;
na

(e) kuweka paa na kuta za kila sehemu ya kazi ya
ndani katika ubora bila kuvuja. .

(3) Mwajiri hatamruhusu mtu yeyote kutupa kitu

chochote kutoka mahali pa juu isipokuwa kwa kutumia
kinyanyuzi, au kama kuna utaratibu umewekwa wa
kuhakikisha usalama unakuwepo kwa vitu vinavyoanguka.

9.-(1) Kanuni hii itatumika mahali pa kazi ambapo
mfanyakazi katika sehemu hiyo ya kazi anakumbwa na
kiwango sawa cha kelele cha 85 dB(A) au zaidi.

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (3)
na (4), mwajiri hatamruhusu mfanyakazi kufanya kazi katika
mazingira ambayo anakumbwa na kiwango sawa cha kelele
cha 85 dB(A) au zaidi.

(3) Mwajiri atapunguza kiwango sawa cha kelele
hadi chini ya 85 dB(A) au, ikiwa hii haiwezekani,
atapunguza kiwango hicho kadri inavyowezekana na
kuchukua hatua zote zinazofaa kuzuia kelele kutoka kwenye
chanzo.

(4) Ikiwa kiwango sawa cha kelele katika sehemu
yoyote ya kazi hakiwezi kupunguzwa hadi chini ya 85
dB(A), kama ilivyokusudiwa katika kanuni ndogo ya (3),
mwayjiri atatakiwa -

(a) kuweka ishara inayoashiria kelele kwenye ukanda
wenye kelele katika eneo hilo la kazi na katika
milango ya kuingia na kutoka kwenye chumba
ambacho kina kelele; na

(b) kumkataza mtu yeyote kuingia katika eneo la
kelele isipokuwa kama mtu huyo amevaa vilinda
usikivu.

(5) Katika shughuli za ujenzi ambapo haiwezekani
kufuata masharti ya kanuni ndogo ya (4)(a) kutokana na asili
au ukubwa wa eneo, mwayjiri ataweka ishara hizo katika eneo
la kuingia na kutoka, au ataweka ishara kama hizo mahali pa
wazi karibu iwezekanavyo na mahali pa kazi husika au
mahali ambapo mkaguzi anaweza kuelekeza.

(6) Pale ambapo kwa maoni ya mkaguzi, mwajiri

10



Kanuni Za Mazingira ya Kazi
Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

ameacha au ameshindwa kupunguza kiwango sawa cha
kelele katika eneo la kelele hadi chini ya 85 dB(A) au
kutenga chanzo cha kelele anaweza kumuamuru mwajiri
huyo kwa notisi ya maandishi, kuchukua hatua zaidi kwa
kadri ambayo mkaguzi ataona kuwa ni za busara na
zinazotekelezeka kwa madhumuni ya kuhifadhi usikivu wa
wafanyakazi wanaoingia au kufanya kazi katika eneo hilo la
kelele.

(7) Mwajiri atatakiwa atoe bila malipo, vilinda
usikivu kwa kila mfanyakazi anayefanya kazi ndani au, kwa
mtu yeyote anayehitajika au kuruhusiwa kuingia eneo la
kelele, na mwajiri hataruhusu mtu yeyote kufanya kazi au
kuingia eneo la kelele isipokuwa kama amevaa vilinda
usikivu kwa njia sahihi.

(8) Vilinda usikivu ambavyo mwajiri atatoa kwa
mujibu wa kanuni ndogo ya (7) vitakuwa -

(a) vimeridhiwa na mkaguzi kwamba, mwajiri
amechukua hatua za kutosha za tahadhari ili
kuhakikisha kwamba matumizi ya kawaida ya
vilinda usikivu hayatasababisha kuenea kwa
magonjwa ya kuambukiza, na ameidhinisha
matumizi ya kawaida ya vilinda usikivu hivyo;

(b) vinatunzwa na mwajiri katika hali bora na ya
usafi wakati wote; na

(c) vinahifadhiwa kwenye chombo safi kisicho na
vumbi kilichotolewa

na mwajiri wakati havitumiki.

(9) Mwajiri atatakiwa kutoa maelezo kwa mtu yeyote
anayetakiwa kuvaa vilinda usikivu matumizi ya vilinda
usikivu hivyo, na kumtaarifu kuhusu ukanda wenye kelele
ambapo uvaaji ni walazima.

(10) Mwajiri atatakiwa -

(a) kuhakikisha kuwa kila mfanyakazi aliyeajiriwa
katika ukanda wenye kelele anafanyiwa
uchunguzi wa usikivu unaofanywa kwa mujibu
wa kifungu cha 24 cha Sheria, na mkaguzi wa
afya aliyeidhinishwa na Mkaguzi Mkuu;

(b) kutunza kumbukumbu za uchunguzi wa usikivu
na - kuhakikisha anapatiwa mkaguzi iwapo
atazihitaji; na
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi

Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

Udhibiti wa
vumbi

(c¢) kutunza  kumbukumbu hizo kwa muda
usiopungua miaka thelathini baada ya kukoma
kwa ajira, isipokuwa pale ambapo mwajiri
atasitisha kazi, atoe taarifa kwa Mkaguzi Mkuu.

(11) Katika kutekeleza masharti ya kanuni ndogo ya

(4)(a), mwajiri atapokea maelekezo kutoka Mamlaka ya
ukaguzi iliyoidhinishwa.

(12) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni hii, wastani

wa viwango vya kelele vinavyoruhusiwa mahali pa kazi, ni
kama vilivyoainishwa katika Jedwali la Pili la Kanuni hizi.

10.-(1) Mwajiri atahakikisha kwamba kikomo cha
vumbi hakizidi kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la
Tano.

(2) Mwajiri atahakikisha kazi zozote zinazofanyika
katika mahali pa kazi, zana au bidhaa anazotumia hazizalishi
vumbi, au apunguze uzalishaji wa vumbi.

(3) Pale ambapo mwajiri atashindwa kutekeleza
masharti ya kanuni ndogo ya (2) atatakiwa kufanya

'yafuatayo-

(a) ufuatiliaji wa kiwango cha vumbi
kinachozalishwa katika eneo lake la kazi na
kiwango cha vumbi ambacho mfanyakazi husika
anakumbwa; na

(b) anaweka miundo mbinu ya za kuweza kudhibiti

vumbi katika mahali pa kazi ili kiwango cha
kukumbwa na vumbi kiwe chini ya kikomo kwa
kufanya yafuatayo-

kuweka kizuizi kati ya mfanyakazi na chanzo cha vumbi, au
kutenga kazi zinazozalisha vumbi na kazi zingine katika
mabhali pa kazi;

(1) kuweka kifaa karibu na chanzo cha vumbi
au miundo mbinu inayovuta na kutoa
vumbi nje ya eneo la kazi;

(i1) kufanya usafi wa mara kwa mara wa
mitambo, mashine, nyaraka, vifaa,
samani, paa za nyumba, madirisha,
sakafu, kuta, maeneo yaliyojificha na
yasiyotumika kwa namna ambayo
haisababishi vumbi kusambaa,
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi

Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

(iii) kusafisha maeneo ya kazi kwa kutumia
kifaa cha kuvuta uchafu badala ya fagio
kwa maeneo ambayo italazimika kufanya
hivyo ili kuondoa vumbi; na

(iv)kumwagia maji eneo lenye vumbi ili
kuondoa vumbi linalosambaa hewani;

(4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3), mwajiri
atapunguza muda wa kukumbwa kwa wafanyakazi katika
maeneo yenye vumbi, au kubadilisha wafanyakazi
wanaofanya katika maeneo yenye vumbi au kufanya kazi
zinazozalisha vumbi katika sehemu ya kazi ili kupunguza
athari za kukumbwa na vumbi kwa wafanyakazi husika.

(5) Mwajiri atawapatia wafanyakazi wanaofanya kazi
katika maeneo yenye vumbi, au wanaofanya kazi
zinazozalisha vumbi au watu wowote wanaofika katika

“maeneo yenye vumbi katika sehemu ya kazi vifaa kinga vya
kupumulia sahihi, kwa kuzingatia kiwango cha vumbi, muda
wa kukumbwa, na aina ya vumbi linalozalishwa katika eneo
la kazi kama itavyoelekezwa na mkaguzi. -

(6) Mwajiri au mtu aliyejiajiri lazima atoe taarifa,
maelekezo na mafunzo kwa watu kuhusu-

(a) chanzo cha kukumbwa na vumbi;

(b) athari za kiafya na usalama zinazoambatana na

kukumbwa kwa vumbi;

(¢) tahadhari muhimu za kuchukua ili kupunguza
kukumbwa na vumbi;

(d) matumizi sahihi ya vifaa kinga vya kupumulia; na

(e) njia salama za kufanya kazi ili kuzuia au
kupunguza uzalishaji wa vumbi.

(7) Mwajiri atahakikisha-

(a) kila mfanyakazi aliyeajiriwa katika maeneo yenye
vumbi au anafanya kazi zinazozalisha vumbi
anafanyiwa uchunguzi wa mapafu unaofanywa
kwa mujibu wa Sheria, na mkaguzi wa afya
aliyeidhinishwa na Mkaguzi Mkuu;

(b) anatunza kumbukumbu za uchunguzi wa mapafu
na kuhakikisha anapatiwa mkaguzi iwapo
atazihitaji; na

(c) anatunza kumbukumbu hizo kwa muda
usiopungua miaka thelathini baada ya kukoma
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi

Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

Kuondoa au
kudhibiti
kukumbwa na
mitetemo

kwa ajira, isipokuwa pale ambapo mwajiri
atasitisha kazi, atoe taarifa kwa Mkaguzi Mkuu.

11.(1) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kuwa-

(a) katika sehemu yake ya kazi anatumia mitambo,
mashine, vifaa au zana ambazo hazizalishi
mitetemo; au

(b) anatumia mitambo, mashine, vifaa na zana
ambazo zinazalisha mitetemo katika kiwango
salama.

(2) Pale ambapo haiwezekani kutekeleza masharti ya
kanuni ndogo ya (1), mwajiri atapunguza muda wa
mfanyakazi kukumbwa na mitetemo kwa-

(a) kupunguza muda wa mfanyakazi kukumbwa na

mitetemo ya mwili au mKono; na

(b) kufanya kazi kwa awamu kwa wafanyakazi
wanaokumbwa na mitetemo ya mwili na mkono.

(3) Ili kuzuia mitetemo ya mwili mzima mwajiri
atatakiwa-

(a) kuweka kikomo cha muda unaotumiwa na

wafanyakazi kwenye sehemu au mtambo yenye
mitetemo kama ilivyoainishwa katika Sehemu A
ya Jedwali la Sita la Kanuni hizi;

(b) kuhakikisha kuwa kifaa au mashine inatunzwa,
kuboreshwa au kurekebishwa pale mapohlta)lka :

~1li kupunguza mitetemo; na

(c) anaweka  kifaa  kinachosaidia  kupunguza
mitetemo katika viti; '

(4) Ili kuzuia mitetemo ya kwenye mikono, mwajiri
atatoa glavu maalum za kuzuia mitetemo, pamoja na kufanya
yafuatayo- '

(a) kutoa zana zenye vishikio vinavyohitaji nguvu
ndogo ya mikono ambayo bado itaruhusu
utumiaji salama wa zana na mchakato husika,

(b) kusimamia uvaaji wa glavu ili kuzuia mitetemo

(c) kutoa vipindi vya kupumzika katika muda wa
kazi ili kupunguza muda wa wafanyakazi
kukumbwa na mitetemo

(d) kuweka ukomo wa muda wa kuvumilia mtetemo
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi

Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

Kinga dhidi
ya
kukumbwa
na mionzi
ayonishi

wa mkono kama ilivyoainishwa katika Sehemu B
ya Jedwali la Sita ya Kanuni hizi;
(e) kukataza matumizi ya zana zenye kasoro; na
(f) kuboresha, kurekebisha, au kubadilisha zana
ambazo zimechakaa, butu au zisizo na mpangilio.
(5) Mwajiri atafanya ufuatiliaji wa mitetemo kwa
wafanyakazi, kwa kutumia vifaa husika vya kupima
mitetemo ya mikono na mwili kwa wafanyakazi wote

wanaotumia zana, vifaa au kuendesha mashine zinazozalisha

mitetemo. '

(6) Mwajiri atatoa mafunzo kwa wafanyakazi ya
namna sahihi ya kutumia zana na vifaa vinavyotetema na
kuzitunza ili kupunguza kukumbwa na mitetemo kwa
kiwango kikubwa. '

(7) Mwajiri atahakikisha-

(a) kila mfanyakazi anayefanya kazi katika maeneo,
mashine, mitambo au anatumia zana na vifaa
vyenye mitetemo anafanyiwa uchunguzi wa afya,
unaofanywa kwa mujibu wa Sheria, na mkaguzi
wa afya aliyeidhinishwa na Mkaguzi Mkuu;

(b) anatunza kumbukumbu za uchunguzi wa afya na
kuhakikisha anapatiwa mkaguzi iwapo atazihitaji;
na

(¢) anatunza kumbukumbu hizo kwa muda
usiopungua miaka thelathini baada ya kukoma
kwa ajira, isipokuwa pale ambapo mwajiri
atasitisha kazi, lazima atoe taarifa kwa Mkaguzi
Mkuu.

12.-(1) Mwajiri anayetumia vifaa vya mionzi au
chanzo cha mionzi ayonishi au kushiriki katika shughuli
zinazohusisha kukumbwa na mionzi ayonishi atahakikisha

~ kwamba-

(a) wafanyakazi wanakingwa dhidi ya kukumbwa na
“mionzi ayonishi;

(b) mtu yeyote asikumbwe na mionzi ayonishi
inayozidi kiwango kilichoainishwa katika Jedwali
la Tatu;

(c) mfanyakazi au mtu yeyote anayeingia katika
maeneo yenye mionzi ya kuchaji anapatiwa kifaa
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi

Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

stahiki au beji inayovaliwa ili kufuatilia kikomo
cha kuathiriwa na mionzi;

(d) anatoa vifaa kinga stahiki na vya kutosha ili
kulinda usalama na afya za wafanyakazi;

(e) kunakuwepo na wakufunzi wenye sifa kwa ajili
ya kutoa mafunzo ya mara kwa mara
yanayohusiana na mionzi ayonishi, mafunzo
yatolewe kwa kuzingatia majadiliano kati ya
mwajiri na wafanyakazi au wawakilishi wa
usalama na afya mahali pa kazi.

(2) Mfanyakazi wa kike anayefanya kazi katika
maeneo yenye mionzi ayonishi baada ya kufahamu kuwa ni
mjamzito atamjulisha mwajiri ili mazingira yake ya kazi
yaweze kuboreshwa, mwajiri ataboresha mazingira ya kazi
kwa kuzingatia kiwango cha madhara husika, ili kuhakikisha
kuwa mtoto aliyeko tumboni pia anapewa kiwango sawa cha
ulinzi kama ilivyoanishwa katika Jedwali la Tatu.

(3) Mfanyakazi hataruhusiwa na kukumbwa zaidi ya
kiwango cha juu cha kipimo cha mionzi ayonishi kwa
mwaka mmoja kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu,
isipokuwa-

(a) kwa madhumuni ya kuokoa maisha au kuzuia

majeraha makubwa;
~ (b) ikiwa anachukua hatua zinazolenga Kkuzuia
kiwango kikubwa cha mionzi;

(c) ikiwa anachukua hatua za kudhibiti hali ya janga
kuendelea.

(4) Chombo kinachohifadhi kiambata chenye mionzi
ambacho hakijafungwa kitawekwa alama za kudumu
zifuatazo:

(a) jina au alama ya mtengenezaji;

(b) alama ya kemikali, kiwango cha kemikali

inayozalisha mionzi, na ikiwezekana jina la

maandalizi ya kemikali; na

(c) kiwe na neno “RADIOACTIVE”.
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi

Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 5(1))

Wastani wa Viwango vya Mwanga Vinavyotakiwa Katika Eneo la Kazi
(Imepimwa Kwenye Eneo la Kazi)

Eneo la kazi | Kiwango Kiwango Eneo la kazi Kiwango Kiwango
cha chini cha juu cha chini cha juu
(lux) (Tux) . (lux) (lux)

Ofisi 200 750 Maabara 200 750

Varanda 100 750 Chumba cha 200 750
mkutano

Stoo 100 750 ' Ukumbi wa 150 750
mikutano

Jikoni 100 750 Kazi za 500 750
kuchora

Kiwandani 100 750 Chumba cha 200 750
kusanifu

Kazi Za 100 750 Kazi 500 1000

ufinyanzi inayohitaji
umakini
mkubwa

Vyooni 100 750 Uchimbaji wa 100 300
Chini va ardhi
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi

Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 9(12))

Wastani wa Viwango vya Kelele Vinavyoruhusiwa Katika Eneo la Kazi

Leq dB (A)

Muda (Kila siku) Muda (Kila Wiki)
85 saa 8.00 saa 40.00
88 saa 4.00 saa 20.00
91 saa 2.00 saa 10.00
94 saa 1.00 saa 5.00
97 dakika 30.00 saa 2.50
100 dakika 15.00 saa 1.25
103 dakika 7.50 dakika 37.5
106 dakika 3.75 dakika 18.75
109 dakika 1.87 dakika 9.37

JEDWALI LA TATU

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 12(1)(h))

Ukomo wa Kukumbwa na Mionzi ayonishi Katika Eneo la Kazi

Eneo Katika Mwili Kikomo cha dozi ya Kukumbwa
mrem/mwaka mSv/mwaka
mwili mzima 5000 50
sehemu ya mwili 50000 500
| ngozi 50000 500
kwenye lenzi ya jicho 15000 150
mioto aliyeko tumboni 500 5

JEDWALI LA NNE
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi
Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(2)(a))

KIWANGO CHA SHINIKIZO LA JOTO

Aina ya Mavazi WBGT (°C)
Mavazi ya Kazi (Shati la mikono mirefu na 0

Suruali)

Vazi yaliyotengenezwa kwa malighafi 0
iliyosokotwa

Ovaroli ya plastic ' +0.5
Ovaroli ya plastic isiyopitisha maji + 1

Mavazi ya tabaka mbili +3

Ovaroli ya kuzuia mvuke +11

Kukumbwa na Shinikizo la Joto (WBGT katika °C)
kwa masaa 8 ya kazi kwa siku juma moja

Mpangilio wa|Kuzoea Kiwango cha kuchua hatua (kutokuzoea)
Kazi Kazi Kazi ya [Kazi Kangi Kazi Kaziya | Kazi | Kangi
Nyepesi | Kawaida [Nzito [nzito Sana| Nyepesi | Kawaida | Nnzito | nzito
Sana
75-100% 31.0 28.0 -- - 28.0 25.0 == --
50-75% 31.0 29.0 e == 28.5 26.0 24.0 -
125-50% 32.0 30.0 29.0 28.0 25.5 27.0 255 24.5
0-25% 32.5 3115 30.5 30.0 30.0 29.0 28.0 27.0

Mifano ya vzito wa kazi:

kupumzika - kukaa, kwa harakati za wastani za mkono

kazi nyepesi - kukaa au kusimama ili kudhibiti mashine, kufanya kazi nyepesi ya mkono au kiganja
kwa mfano kutumia msumeno wa meza,kutembea mara kwa mara, kuendesha gari

[kazi ya wastani - kutembea ria kuinua kwa wastani na kusukuma au kuvuta; kutembea kwa kasi ya
wastani, kusugua sehemu kwa kusimama

kazi nzito - kazi ya kuchukua na koleo, kuchimba, kubeba, kusukuma / kuvuta mizigo mizito
kutembea kwa kasi, k.m. seremala akishona kwa mkono

nzito sana - shughuli kali sana kwa kasi ya juu, k.m. kusukuma mchanga wenye unyevu

JEDWALI LA TANO

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 7(1)(c)(d) na 10(1))

VIWANGO VINAVYOKUBALIKA VYA UKOMO WA VIAMBATA VYA HEWA NA VUMBI
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi

Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

SEHEMU A

Kiwango cha Ubora wa Hewa

mlipuko

Viambata vya Hewa Kiwango cha Ukomo wa Muda (masaa)
Kukumbwa

Kaboni monoksaidi 35ppm 8

Kiwango cha chini cha kisizidi 5% Muda wowote

Kaboni dayoksaidi

kisizidi 1000ppm ikiwa ndani
ya jengo
kisizidi 4000 ppm ikiwa nje

Muda wowote

naitrojeni dayoksaidi

40ppm

8

salfa dayoksaidi

kisizidi 1ppm

8

Unyevu wa kwenye hewa
ndani ya jengo

kiwe kati ya 30% na 70%

Muda wowote

23%

Mzuguko wa hewa kisipungue 0.5m/s na kisizidi | Muda wowote
2m/s

ozoni kisizidi 78ppm | 8

formaldehyde kisizidi 0.5ppm 8

oksijeni Kisipungue 19% na kisizidi

Chembe chembe kuanzia 2.5um (PM2.5)

Aina ya Chembe chembe

Kipimo katika pum

Ukomo katika ppm

ukomo wa chini ukoﬁﬁ W& | kiasi cha kuvumilika
silica 2.5 5.0 0.5
vumbi la mbao ngumu 2.5 5.0 1.0
vumbi la mkaa S 5.0 3.0
vumbi la mbao laini 2.5 5.0 5.0
vumbi la pamba 2.5 5.0 1.0
vumbi la katani 2.5 5.0 1.0
vumbi la muwa 2.5 5.0 1.0
vumbi lolote 25 5.0 5.0
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Kanuni Za Mazingira ya Kazi

Tangazo la Serikali Na.289 (Linaendelea.)

SEHEMU B

Kiwango cha Ukomo wa Vumbi

JEDWALI LA SITA

(Limetengenezwa chini ya kanuni 11 (3)fa)

UKOMO WA KUVUMILIA MTETEMO WA MWILI MZIMA

Ukomo wa Kiwango cha juu cha kukumbwa | Kiwango cha kuchukua hatua ya
kukumbwa kila kila siku kukumbwa
siku i
saa 8 1.15 m/s? 0.5 m/s?
UKOMO WA KUVUMILIA MTETEMO WA MKONO
Ukomo wa Kiwango cha juu cha kukumbwa | Kiwango cha kuchukua hatua ya
kukumbwa kila kila siku kukumbwa
siku
saa 8 5 m/s* 2.5 m/s?
£
Dodoma, JOYCE L. NDALICHAKO,

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Kazi, Vijana, Ajira, na
Wenye Ulemavu)
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Kanuni Za Ufanyaji Kazi Bila Kutumia Zana

TANGAZO LA SERIKALI Na. 290 la tarche 7/4/2023

SHERIA YA AFYA NA USALAMA MAHALA PA KAZI,
(SURA YA 297)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 109)

KANUNI ZA UFANYAIJI KAZI BILA KUTUMIA ZANA ZA MWAKA 2023

MPANGILIO WA KANUNI

Kanuni  Jina

it Sl

Sada =

Ll
1.2.
13.

Jina.

Tafsiri.

Matumizi.

Wajibu wa mtu zaidi ya mmoja.

Utambuzi na tathmini ya hatari za kazi zinazohusisha ufanyaji kazi
bila kutumia zana.

Wajibu wa wasanifu, watengenezaji, waagizaji na wasambazaji.
Tathmini ya hatari.

Wajibu wa mwajiri kwa mkandarasi anayejitegemea na Majukumu
mengine yanayohusiana.

Mwajiri kushauriana na mwakilishi wa Afya na usalama.

. Wajibu wa mwajiri wa kutambua kazi hatarishi zinazohusisha

ufanyaji kazi bila kutumia zana.

Wajibu wa mwajiri kufanya tathmini ya hatari.
Wajibu wa mwajiri kudhibiti hatari.

Wajibu wa mfanyakazi.



Kanuni Za Ufanyaji Kazi Bila Kutumia Zana

Jina

Tafsiri

SHERIA YA AFYA NA USALAMA MAHALA PA KAZI,
(SURA YA 297)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 109)

KANUNI ZA UFANYAJI KAZI BILA KUTUMIA ZANA ZA MWAKA 2023

1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za
Ufanyaji Kazi Bila Kutumia Zana za Mwaka 2023.

2. Katika Kanuni hizi isipokuwa kama muktadha
utahitaji vinginevyo- -

"hatari"maana yake ni uwezekano wa kupata jeraha,
maumivu au ugonjwa kutokana na kukumbwa na
kihatarishi;

"kihatarishi" maana yake ni uwezekano wa kusababisha
jeraha, maumivu au ugonjwa;

"kitu" inajumuisha kitu kisicho hai au chenye uhali,
mtambo na kitu chochote au viambata vilivyomo
ndani ya kitu; :

"matatizo ya misuli na mifupa" maana yake ni jeraha,
maumivu au ugonjwa unaotokea kwa ujumla au
kwa sehemu kutokana na ufanyaji kazi bila
kutumia zana mahali pa kazi, uwe unatokea
ghafla au kwa muda mrefu, lakini haijumuishi
jeraha, maumivu au ugonjwa unaosababishwa na
kupondwa, kunaswa au kukatwa kunakotokana
na uendeshaji wa mitambo; _

"matumizi ya nguvu kubwa" kuhusiana na ufanyaji kaz:
bila kutumia zana, maana yake ni matumizi ya
nguvu ambayo ingetarajiwa kwamba watu weng:
mahali pa kazi, au watu wanaoweza kufanya kaz:
hiyo, watakuwa na ugumu katika kuitekeleza na
inajumuisha nguvu inayohitajika kunyanyua vitu
vizito, kusukuma au kuvuta vitu ambavyo ni
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Kanuni Za Ufanyaji Kazi Bila Kutumia Zana

Tangazo la Serikali Na.290 (Linaendelea.)

Sura ya 297

Matumizi

Wajibu wa mtu
zaidi ya mmoja

Utambuzi na
tathmini ya hatari
za kazi
zinazohusisha
ufanyaji kazi bila
kutumia zana

Wajibu wa
wasanifu,
watengenezaji,
waagizaji na
wasambazaji

vigumu kusogeza, kuendesha zana zilizoundwa
kwa mkono mmoja ikiwa ni lazima kwa mikono
miwili kutumika, na kutumia zana zinazohitaji
kubana kwa vishikizo vilivyo na umbali kati yao;

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Afya na Usalama

Mahali Pa Kazi; na

"ufanyaji kazi bila kutumia zana" maana yake ni kazi
yoyote anayoifanya mfanyakazi inayohitaji
matumizi ya nguvu kuinua, kusukuma, kuvuta,
kubeba, kusogeza, kushikilia au kuzuia kitu
chochote.

3. Kanuni hizi zitatumika katika maeneo yote ya
kazi ambayo yanahusisha ufanyaji kazi bila kutumia
zana.

4. Pale ambapo, kwa mujibu wa Kanuni hizi,
wajibu umewekwa kwa mtu zaidi ya mmoja, wajibu huo
lazima ufanywe na kila mtu kwa masuala ambayo mtu
huyo ana usimamizi au udhibiti nayo na kama mtu
mwingine yeyote anawajibika au la kwa ajili ya
kutekeleza wajibu huo.

5. Pale ambapo mwajiri, chini ya kanuni ya 10 na
11 anahitajika kufanya utambuzi au tathmini ya hatari za
kazi zinazohusisha ufanyaji kazi hatarishi bila kutumia
zana, mwajiri anaweza kufanya utambuzi au tathmini ya
hatari kwa aina za kazi kuliko utambuzi na tathmini ya
hatari kwa kazi za mfanyakazi mmoja mmoja ikiwa -
(a) kazi zote za aina hiyo zinafanana; na
(b) utambuzi au tathmini ya hatari iliyofanywa
kwa aina za kazi haisababishi mtu yeyote
kuwekwa kwenye hatari tofauti kama
tathmini ya hatari ingefanywa kwa kila kazi
ya mtu mmoja mmoja.

6.-(1) Mtu ambaye anasanifu, anatengeneza,
anaingiza au anasambaza mtambo wowote kwa ajili ya
matumizi mahali pa kazi atahakikisha kwamba hatari
yoyote ya matatizo ya misuli na mifupa ambayo inaweza
kutokea wakati mtambo unatumiwa ipasavyo mahali pa
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Kanuni Za Ufanyaji Kazi Bila Kutumia Zana

Tangazo la Serikali Na.290 (Linaendelea.)

Tathmini ya hatari

Wajibu wa
mwajiri kwa
mkandarasi
anayejitegemea na
Majukumu
mengine
yanayohusiana

kazi-

(a) imeondolewa; au

(b) ikiwa haiwezekani kuondoa hatari,

itapunguzwa kadri inavyowezekana.

(2) Kwa madhumuni ya Kkanuni hii, mtambo
wowote haupaswi kuchukuliwa kama unatumika
ipasavyo pale unapotumika bila kuzingatia taarifa
muhimu au ushauri wowote unaopatikana kuhusiana na
matumizi yake.

7.-(1) Mwajiri ambaye amezingatia masharti ya
tathmini ya hatari chini ya kifungu cha 60 cha Sheria,
atazingatia pia kanuni ya 10 na llya Kanuni hizi
kuhusiana na kazi inayohusisha ufanyaji kazi hatarishi
bila zana, endapo tathmini hiyo imezingatia hatari ya
matatizo ya misuli na mifupa inayoweza kumuathiri
mfanyakazi kutokana na kazi hiyo.

(2) Mwajiri atatakiwa kuzingatia masharti ya
udhibiti wa hatari chini ya kanuni ya 11 ya Kanuni hizi,
na iwapo hatua za kudhibiti hatari zilizopo zinadhibiti
hatari ya matatizo ya misuli na mifupa inayoweza
kumuathiri mfanyakazi.

(3) Pale ambapo kanuni ndogo ya (1) inatumika,
mwajiri atazingatia wajibu chini ya kanuni ya 10 na
kuweka kumbukumbu ya tathmini ya hatari iliyofanyika.

(4) Kanuni hii haizuii wajibu wa mwajiri
kuchukua hatua za ziada za udhibiti wa hatari ya
matatizo ya misuli na mifupa inayoweza kumuathiri
mwajiriwa, ikiwa tathmini ya hatari au hatua za udhibiti
wa hatari zilizochukuliwa hazitoshelezi.

8. Kwa madhumuni ya kanuni hii-

(a) "mfanyakazi" inamjumuisha mkandarasi wa
kujitegemea aliyepewa kazi na mwajiri na
wafanyakazi wote wa mkandarasi
anayejitegemea; na

(b) wajibu wa mwajiri chini ya kanuni hii
umeongezwa  kwa  mkandarasi  huyo
anayejitegemea na mwajiriwa wa mkandarasi
anayejitegemea, kuhusiana na masuala
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Mwajiri
kushauriana na
mwalkilishi wa
afya na usalama

Wajibu wa
mwajiri wa
kutambua kazi
hatarishi
zinazohusisha
ufanyaji kazi bila
kutumia zana

ambayo mwajiri-
(1) ana udhibiti; au
(i) angekuwa na udhibiti lakini kwa
makubaliano yoyote kati ya mwajiri
na mkandarasi anayejitegemea ana
udhibiti bila kujali makubaliano.

9. Mwajiri anapotekeleza wajibu wake kwa
mujibu wa Kanuni hizi atatakiwa kushauriana na
wawakilishi wa afya na usalama kuhusu utambuzi,
tathmini au udhibiti wa hatari za ufanyaji kazi bila
kutumia zana kulingana na mazingira yatakavyokuwa.

10.-(1) Mwajiri atahakikisha kwamba kazi yoyote
inayofanywa, au itakayofanywa na mfanyakazi
inayohusisha ufanyaji kazi hatarishi bila kutumia zana
inatambuliwa.

(2) Katika Kanuni hizi “ufanyaji kazi hatarishi
bila kutumia zana" unajumuisha-

(a) ufanyaji kazi bila kutumia zana wenye sifa

zozote zifuatazo-
(1) matumizi ya nguvu ya kujirudia rudia

au endelevu:

(i1)) mkao mbaya wa kujirudia rudia au
endelevu;

(ii1) usogeaji  unaojirudia rudia au
endelevu;

(iv)matumizi ya nguvu kubwa; na
(v) kukumbwa na mitetemo endelevu.

(b) kunyanyua, kubeba au kusogeza watu au
wanyama hai;

(c) kunyanyua, kubeba au kusogeza mizigo isiyo
imara au isiyo na usawa au mizigo ambayo ni
vigumu kushikika.

(3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1),
mwajiri atahakikisha kuwa kazi yoyote inayohusisha
ufanyaji kazi hatarishi bila kutumia zana inatambuliwa-

(a) kabla ya kazi yoyote inayohusisha ufanyaji
kazi bila zana inafanywa kwa mara ya
kwanza mahali pa kazi;

(b) kabla marekebisho yoyote hayajatanyika kwa
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vitu vinavyotumika mahali pa kazi au mifumo
ya kazi pamoja na kazi inayohusisha ufanyaji
kazi bila zana, ikijumuisha mabadiliko ya
mahali ambapo kazi hiyo inafanyika;

(c) kabla ya kitu kutumika kwa madhumuni
mengine tofauti na ambayo kiliundwa ikiwa
madhumuni mengine yanaweza kusababisha
hatari ya ufanyaji kazi bila zana;

(d) ikiwa maelezo mapya au ya ziada kuhusu

ufanyaji  kazi  hatarishi  bila  zana
yanayohusishwa na kazi yamemfikia mwajiri;
na :

(e) ikiwa kuna taarifa imetolewa na au kwa niaba
ya mfanyakazi ya uwepo wa tatizo la misuli
na mifupa mahali pa kazi.

K\?;F’ilr'i‘;it_an . _ 11.-(1) Endapo kazi inayohusisha ufanyaji kazi

iy - Y. hatarishi bila kutumia zana umetambuliwa kwa mujibu
wa kanuni ya 10, mwajiri atahakikisha kwamba tathmini
inafanywa ili kubaini kama kuna hatari yoyote ya
matatizo ya misuli na mifupa inayotokana na kazi hiyo.

(2) Mwajiri atahakikisha kwamba tathmini
inazingatia mambo yafuatayo yanayohusiana na
utekelezaji wa kazi inayotathminiwa-

(a) mikao iliyokubaliwa;

(b) usogeaji unaotumika;

(¢) kiasi au kiwango cha nguvu zinazotumika;

(d) hali ya mazingira, inayojumuisha joto, baridi
na mitetemo, ambayo humkumba moja kwa
moja mtu anayefanya kazi; na

(e) muda wa ufanyaji kazi na muda wa urudiaji
kazi.

(3) Mwajiri atahakikisha kwamba tathmini ya
hatari inapitiwa upya na, inapobidi, inarekebishwa, au
tathmini nyingine ya hatari inafanywa ikiwa, kutokana
na hali yoyote iliyotajwa katika kanuni ndogo ya 2 (b)
hadi (e) au kwa sababu nyingine yoyote, tathmini ya
hatari iliyotajwa kwanza haitathmini vya kutosha hatari
ya matatizo ya misuli na mifupa yanayomuathiri
mfanyakazi kutokana na kazi husika.
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(4) Pale ambapo tathmini ya hatari iliyofanywa
kwa mujibu wa kanuni hii itabainisha kuwa kuna hatari
ya matatizo ya misuli na mifupa inayomuathiri
mfanyakazi, mwajiri atahakikisha kwamba mbinu
zilizotumiwa kutathmini hatari na matokeo ya tathmini
yanarekodiwa na kutunzwa hadi tathmini mpya ya hatari
itakapohitajika kufanyika kwa mujibu wa kanuni hii au
ikiwa kazi husika haitafanyika tena.

Wajibuwa 12.-(1) Mwajiri atahakikisha kwamba hatari

mwajiri kudhibiti , s fr . . e

hatari yoyote ya matatizo ya misuli na mifupa inayoathiri
mfanyakazi-

(a) imeondolewa; au

(b) ikiwa haiwezekani kuondoa au kupunguza
hatari, vitu au utaratibu wa kazi utabadilishwa
na mwajiri atahakikisha kuwepo kwa njia
salama za ufanyaji kazi.

(2) Mwayjiri haruhusiwi kutumia taarifa, mafunzo
au maelekezo ya mbinu ya ufanyaji kazi bila kutumia
zana kama njia pekee au msingi wa kudhibiti hatari
isipokuwa kama njia zifuatazo za kudhibiti hatari
hazitekelezeki-

(a) kuboresha-

(1) mabhali pa kazi, au hali ya mazingira,
ikijumuisha joto, baridi na mtetemo,
ambapo kazi inayohusisha ufanyaji
kazi bila kutumia zana hufanyika; au

(i) mifumo ya kazi  inayotumika
kutekeleza kazi inayohusisha ufanyaji
kazi bila kutumia zana;

(b) kubadilisha vitu vinavyotumika Kkatika

ufanyaji kazi bila kutumia

Zana; au
(¢) kutumia zana saidizi.



Kanuni Za Ufanyaji Kazi Bila Kutumia Zana
Tangazo la Serikali Na.290 (Linaendelea.)

Wajibu wa 13. Mfanyakazi atashirikiana na mwajiri

s kuhusiana na hatua yoyote iliyochukuliwa kwa
madhumuni ya kuzingatia sharti lolote lililowekwa kwa
mwajiri katika kanuni za 10, 11 na 12. '

Dodoma, JOYCE L. NDALICHAKO,

2023 Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Kazi, Vijana, Ajira, na
Wenye Ulemavu)



Kanuni Za Uondoaji wa Asbestosi

TANGAZO LA SERIKALI Na. 291 la tarehe 7/4/2023

SHERIA YA AFYA NA USALAMA MAHALI PA KAZI,

(SURA YA 297)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 109)
KANUNI ZA UONDOAJI WA ASBESTOSI ZA MWAKA 2023

MPANGILIO WA KANUNI
Kanuni Jina

Jina.
Tafsiri.
Matumizi.
Utambuzi wa uwepo wa asbestosi.
Orodha ya asbestosi iliyotambuliwa.
Tathmini ya uwezekano wa kukumbwa na asbestosi.
Mpango wa usimamizi wa asbestosi.
Taarifa na mafunzo.
Uainishaji wa kazi za asbestosi.
. Wajibu wa watu wanaoweza kukumbwa na asbestosi.
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. Udhibiti wa kukumbwa na asbestosi.

. Kutoa taarifa ya kazi za asbestosi.

. Majukumu ya mkandarasi aliyeidhinishwa anaefanya kazi za asbestosi.
. Majukumu ya mamlaka ya usimamizi wa kazi za asbestosi.
. Mahitaji ya mpango kazi wa asbestosi.

. Eneo la asbestosi lililodhibitiwa.

. Ufuatiliaji wa afya.

. Vifaa kinga.

. Kuweka lebo na alama.

. Kumbukumbu.

. Mazuio.
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Kanuni Za Uondoaji wa Asbestosi

SHERIA YA AFYA NA USALAMA MAHALI PA KAZI,

(SURA YA 297)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 109)
KANUNI ZA UONDOAJI WA ASBESTOSI ZA MWAKA 2023

Jina I. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za
Uondoaji wa Asbestosi za Mwaka 2023.

Tafsiri 2. Katika Kanuni hizi isipokuwa kama muktadha
utahitaji vinginevyo-

"asbestosi" maana yake ni nyuzi za aina yoyote za
madini ya silika zinazoweza kuingia kwenye
mapafu kwa kupitia mfumo wa hewa na
zisizoweza kuvunjwavunjwa, kumeng’enywa au
kutolewa ndani ya mwili; _

“kazi inayohusiana na asbestosi” maana yake ni kazi
yoyote inayohusu kubomoa, kuondoa vitu au
bidhaa zenye asbestosi;

“kifaa kinga cha kupumulia” maana yake ni kifaa
ambacho huvaliwa angalau mdomoni na puani ili
kuzuia kuvuta hewa yenye asbestosi;

"kikomo cha kukumbwa na asbestosi kazini” maana
yake ni kikomo cha kukumbwa na asbestosi
kazini cha nyuzi 0.2 za asbestosi kwa kila mililita
ya hewa;

"kikomo cha muda mfupi cha kukumbwa na asbestosi
maana yake ni kiwango ambacho mfanyakazi
anaweza kukumbwa na asbestosi kwa wastani wa
muda usiozidi dakika kumi na tano ambacho
hakipaswi kuzidishwa wakati wowote kwa siku,
hata kama wastani wa kukumbwa wa masaa
manne uko ndani ya kikomo cha kukumbwa
kazini;

"



Kanuni Za Uondoaji wa Asbestosi

Tangazo la Serikali Na.291 (Linaendelea.)

"mahali penye asbestosi” inajumuisha asbestosi yoyote
~ iliyopo katika eneo la kazi, ikijumuisha bidhaa ya
‘saruji ya asbestosi, ufunikaji uliotumia asbestosi,
nyenzo zenye asbestosi, vumbi lenye asbestosi,
bidhaa zilizofunikwa kwa asbestosi, na taka za
asbestosi;

“mamlaka ya ukaguzi wa asbestosi iliyoidhinishwa”
maana yake ni mtu au mkandarasi
aliyeidhinishwa na Mkaguzi Mkuu kufanya kazi
za asbestosi ambaye ana elimu, ujuzi na vifaa
maalumu;

“mtu mwenye uwezo” maana yake ni mtu mwenye ujuzi,
mafunzo na uzoefu unaohitajika kuhusiana na
kazi za asbestosi na anatambuliwa na Mamlaka;

Sura ya 297 "Sheria" maana yake ni Sheria ya Afya na Usalama

Mabhali pa Kazi; :

“uzuiaji kwa kutumia asbestosi” maana yake ni bidhaa
yoyote ambayo ina asbestosi kwa ajili ya kuzuia
joto, sauti, umeme au madhumuni mengine
ikijumuisha kuzia moto isipokuwa-

(a) saruji ya asbestosi, ufunikaji kwa kutumia
asbestosi;

(b) bidhaa yoyote ya lami, plastiki, au mpira
ambayo ina asbestosi na sifa ya kuhimili joto
au sauti tofauti na madhumuni yake kuu.

Matumizi 3. Kanuni hizi zitatumika kwa kila mwajiri, mtu
aliyejiajiri na ana mfanyakazi au mtu yeyote katika eneo
lenye vumbi la asbestosi.

Utambuzi wa 4. Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kuwa -
:;Zi‘;?oga (a) vifaa vyote vya asbestosi vilivyopo mahali pa
kazi vinatambuliwa na mtu mwenye ujuzi,

(b) ikiwa hakuna uhakika wa uwepo wa asbestosi
katika bidhaa, kuchukua na kupeleka sampuli
ya bidhaa hiyo kuhahakikiwa na kupimwa
katika maabara inayotambulika na yenye
uwezo;

(c) ikiwa sehemu ya mahali pa kazi haifikiki na
inadhaniwa na mtu mwenye ujuzi kuwa na
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Tangazo la Serikali Na.291 (Linaendelea.)

Orodha ya
asbestosi
iliyotambuliwa

‘asbestosi; itatambuliwa kuwa eneo hilo lina
asbestosi, na

(d) ikiwa hakuna asbestosi iliyotambuliwa
mahali pa kazi kulingana na kanuni ya 4(a),
(b) na (c) itathibitishwa kwa maandishi na
mtu mwenye ujuzi kuwa halina asbestosi.

5.-(1) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha
kwamba asbestosi iliyotambuliwa au kudhaniwa kuwa
ipo mahali pa kazi na mtu mwenye ujuzi kama
ilivyoainishwa katika kanuni ya 4, inaingizwa Katika
orodha ya asbestosi ambayo itatunzwa mahali pa kazi.

(2) Orodha ya asbestosi iliyopo mahali pa kazi
inatakiwa kuwa na taarifa zifuatazo:

(a) tareche ambayo kitu chenye asbestosi

kimetambuliwa;

(b) maelezo ya kitu chenye asbestosi, idadi na

hali ya uchakavu;

(c) ramani yenye maelezo ya kina kuhusu

maeneo yenye asbestosi;

(d) uthibitisho wa kuwepo lebo na ishara kama

iilivyoainishwa katika kanuni ya 197

(e) uainishaji wa hatari ya uwezekano wa
kukumbwa na asbestosi kama
ilivyofafanuliwa katika kanuni ya 6(3); na

(f) maelezo ya kazi za baadae na matukio
yanayohusiana na uwezekano wa kukumbwa.

(3) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha

kwamba mtu mwenye ujuzi anapitia na ikibidi
kurekebisha orodha ya asbestosi zilizopo mahali pa kazi
kwa kipindi kisichozidi miezi ishirini na nne. )

(4) Orodha ya asbestosi zilizopo mahali pa kazi

itarekebishwa ikiwa-

(a) vitu zaidi vyenye asbestosi vimetambuliwa;
na

(b) kitu chenye asbestosi kimechakaa kwa kiasi
kikubwa, kimeondolewa, . kimeharibika,
kimefungiwa au kufunikwa.

(5) Pale ambapo kuondolewa au ukarabati wa

asbestosi umepangwa, taarifa ya kina ya orodha ya vitu
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venye asbestosi vilivyopo mahali pa kazi, itafafanuliwa
vya kutosha kuhusiana na kazi itakayofanywa.

(6) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha
kwamba nakala ya orodha ya vitu vyenye asbestosi
vilivyopo katika mahali pa kazi - :

(a) vinatolewa kwa mkandarasi wa asbestosi
aliyesajiliwa kabla ya kuanza kuondoa au
kukarabati asbestosi;

(b) vitapatikana kwa urahisi kwa wafanyakazi na
mkaguzi katika mahali pa kazi; na

(c) ikiwa umiliki utabadilika, apatiwe mmiliki
mpya wa majengo.

(7) Mkandarasi wa asbestosi aliyesajiliwa
ambaye anafanya kazi ya kuondoa au kukarabati
asbestosi mahali pa kazi atahakikisha kuwa, kama
kiambata kinachodhaniwa kuwepo ni asbestosi-

(a) anapata nakala ya orodha ya asbestosi kutoka

kwa mwajiri au mtu aliyejiajiri; na

(b) ikiwa inadhaniwa kuwa asbestosi ipo kwenye
jengo au mtambo, amjulishe mwajiri au mtu
aliyejiajiri ambaye atawajibika kuhakikisha
kwamba mtu mwenye ujuzi atathibitisha.

(8) Kwa kazi zote zinazofanyika mahali pa kazi
ambapo kuna uwezekano wa kukumbwa na asbestosi
inayopeperuka hewani-

(a) mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha
kwamba mtu anayeidhinisha kazi husika
anapewa nakala ya orodha ya asbestosi
zilizopo mahali pa kazi;

(b) mtu anayeidhinisha kazi iliyotajwa katika aya
(a), atathibitisha kutoka kwenye orodha ya
asbestosi zilizopo, kama kazi zijazo na
matukio yanayohusiana na uwezekano wa
kukumbwa na asbestosi upo, ikijumuisha
kutambua vidhibiti vinavyopendekezwa; na

(c) mwajiri au mtu aliyejiajiri  atalazimika

kuhakikisha kwamba vidhibiti
vinavyopendekezwa vinatekelezwa kuhusiana
na kazi hiyo.

(9) Asbestosi zote zilizoorodheshwa katika
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orodha ya asbestosi kama inavyotakiwa na kanuni hii
zitawekwa lebo, alama au ishara za wazi kwa mujibu wa
kanuni ya 19.

Tofunint 43 6.-(1) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha

uwezekano wa

kukumbwa na kwamba -

asbestosi (a) tathmini ya uwezekano wa kukumbwa na
asbestosi katika eneo la kazi inafanyika na
Mamlaka iliyoidhinishwa ili kubaini kama
mtu yeyote anaweza kuwa katika hatari ya
kukumbwa; na

(b) taarifa ya tathmini iliyofanywa katika aya ya

(a) itawasilishwa kwa Mkaguzi Mkuu.

(2) Mwajiri kabla ya kufanya tathmini, lazima
ashauriane na kamati ya afya na usalama ili kuweka
utaratibu wa kufanya tathmini ya uwezekano wa
kukumbwa na asbestosi. :

(3) Matokeo ya tathmini yatakuwa na uainishaji
wa hatari kulingana na uwezekano wa kukumbwa kwa
kila kitu chenye asbestosi, kutokana na -

(a) athari za kiafya za asbestosi;

(b) idadi ya watu wanaoweza kukumbwa katika
mabhali pa kazi;

(c) muda wa kuwepo katika eneo lenye asbestosi;

(d) hali ya uharibifu wa bidhaa zenye asbestosi
mahali pa kazi ' ikijumuisha, shughuli
za matengenezo, matukio yanayoweza
kutokea na shughuli za kawaida mahali pa kazi; na

(e) hali ya bidhaa yenye asbestosi, ikijumuisha
uchakavu.

(4) Uainishaji wa hatari unaokusudiwa katika
kanuni ndogo ya (3) utatumika kubainisha iwapo kuna
sababu ya kuendelea kutumia, kurekebisha au
kuondolewa kwa bidhaa yenye asbestosi.

(5) Tathmini ya uwezekano wa kukumbwa,
unaotokana na kazi ya kurekebisha bidhaa zenye
asbestosi kama inavyotakiwa katika kanuni ndogo ya (1),
(2) na (3) itajumuisha-

(a) kufafanua kila hatua ya kazi ya urekebishaji;
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Mpango wa
usimamizi wa
asbestosi

(b) tathmini ya hatari ya kukumbwa na asbestosi,

inayohusiana na kila hatua ya kazi; na

(c) vidhibiti vinavyohitajika ili kupunguza
kiwango cha hatari ya ' kukumbwa na
asbestosi.

(6) Tathmini ya uwezekano wa kukumbwa,
unaotokana na kazi ya kuondoa bidhaa zenye asbestosi
kama ilivyoainishwa katika kanuni ya 16, itazingatia-

(a) vipengele vilivyofafanuliwa katika kanuni

ndogo ya (5);
(b) tathmini ya hatari iliyofanywa;
(c) uwezekano wa kukumbwa kwa watu wengine

ambao si wafanyakazi;
(d) uwezekano wa uchafuzi wa hewa, ardhi na
maji;

(e) kuwaepusha au kuwakinga na asbetosi

wafanyakazi na mahali pa kazi;

(f) usafirishaji wa bidhaa za asbestosi na taka za

asbestosi; na

(g) matukio ya dharura.

(7) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atapeleka orodha
ya bidhaa zenye asbestosi na tathmini ya uwezekano wa
kukumbwa katika mamlaka ya ukaguzi kwa ajili ya
kupitiwa na kuidhinishwa, isipokuwa kwamba mapitio
na uidhinishaji hautahitajika ikiwa kazi hiyo ilifanyika .
na Mamlaka ya ukaguzi.

7.-(1) Pale ambapo bidhaa zenye asbestosi
zinatambuliwa kama inavyotakiwa katika kanuni ya 4,
mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kuwa mpango
wa usimamizi wa asbestosi mahali pa kazi unaandaliwa
na mtaalamu wa asbestosi.

(2) Mpango wa usimamizi wa asbestosi
utajumuisha-

(a) taratibu zinazohusiana na-

(1) utekelezaji wa kanuni ya 4, 5, 6 na 9
mabhali pa kazi,

(11) ukarabati, uondoaji na usimamizi wa
bidhaa zenye asbstosi; na

(ii1) utekelezaji wa Kanuni za kupiga
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Taarifa na
mafunzo

marufuku matumizi;

(b) utaratibu mahususi wa kupunguza hatari ya
kukumbwa kwa  wafanyakazi pamoja na
kuathiriwa na asbestosi kwa hali zifuatazo-

(i) matukio;
(i) dharura;
(iii) kazi ya uondoaji; na

(¢) sera, utaratibu na mpango wa utekelezaji wa
kuondoa bidhaa zilizopo zenye asbestosi
mahali pa kazi, ambazo zinazingatia-

()  kanuni ambayo inatekelezeka
ipasavyo, na
(i1)sababu za maamuzi.

8.-(1) Mwajiri yoyote anayejihusisha na kazi
zinazohusiana na asbestosi au kutumia bidhaa zenye
asbestosi baada ya kushauriana na Kamati ya Afya na
Usalama iliyoundwa, atalazimika kuwapa wafanyakazi
taarifa na mafunzo kuhusiana na-

(a) vyanzo vya kukumbwa na asbestosi;

(b) hatari ya kiafya inayoweza kusababishwa na
kukumbwa na asbestosi, ikijumuisha hatari za
kiafya kwa familia za wafanyakazi na wengine,
ambao wanaweza kuathirika kutokana na vifaa au
nguo zilizotumika kazini kupelekwa nyumbani;

(c) tahadhari  zinazopaswa  kuchukuliwa  na
mfanyakazi kumkinga dhidi ya vihatarishi vya
kiafya vinavyotokana na kukumbwa na asbestosi,
ambazo zinajumuisha kuvaa na kutumia vifaa
kinga; '

(d) umuhimu, matumizi sahihi, matunzo na uwezo
wa vifaa kinga, vifaa na hatua za udhibiti wa
uhandisi zinazotolewa;

(e) tathmini ya kukumbwa na asbestosi, madhumuni
ya kuchukua sampuli za hewa, umuhimu wa
ufuatiliaji wa afya za wafanyakazi na faida za
muda mrefu za kufanyiwa ufuatiliaji wa kiafya;

(f) muda wa kazi na kiwango cha ukomo wa
kukumbwa na asbestosi;

(g) taratibu salama za ufanyaji kazi kuhusu utumiaji,
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utunzaji, usindikaji, uhifadhi na utupaji wa kitu

au bidhaa yoyote iliyo na asbetosi, ili kupunguza

uenezaji wa asbestosi nje ya eneo la kazi; na
(h) taratibu zinazopaswa kufuatwa katika tukio la
kusambaa au dharura nyingine yoyote.

(2) Mafunzo ya rejea yatatolewa juu ya masuala
yanayokusudiwa katika kanuni ndogo ya (1) angalau kila
mwaka au mkaguzi atakavyoelekeza.

(3) Mafunzo yatatolewa na mtu ambaye ana
weledi na anayetambuliwa na Mamlaka kutoa mafunzo
hayo.

(4) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha
kwamba anatoa taarifa na maelekezo yanayohusiana na
kukumbwa na madhara ya asbestosi kwa mtu yeyote
katika eneo lake la kazi.

(5) Mwajiri atatoa maelekezo kwa maandishi ya
taratibu zinazokusudiwa katika kanuni ndogo ya (1)(h)
kwa madereva wa magari yanayobeba asbestosi au
bidhaa zenye asbestosi ambayo yana uwezekano wa
kusababisha uchafuzi wa mazingira au kuleta athari kwa
watu.

(6) Mwajiri atatoa taarifa kwa mtu ambae
anaweza kukumbwa na asbestosi katika eneo la kazi-

(a) kupitia mafunzo ya awali pale tu anapoanza
ajira; na _

(b) pale ambapo orodha ya bidhaa zenye
asbestosi inapitiwa.

Uanishaji wa 9.-(1) Kazi ya asbestosi daraja A-
kazi za asbestosi

(a) inahusisha upakaji wa saruji za asbestosi kwa
namna ambayo hauhitaji maandalizi ya
kwenye sakafu, na haiwezi kusababisha
kusambaa kwa nyuzi za asbestosi;

(b) inahusisha uondoaji wa saruji za asbestosi
isiyozidi mita kumi za mraba au mabomba
yenye asbestosi au ubao pinzani wenye
asbestosi; na

(c) haihitaji mkandarasi maalum wa asbestosi

aliyesajiliwa.
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(2) Kazi ya asbestosi daraja B-

(a) inahusisha ukarabati au ufunikaji wa bidhaa
za saruji za asbestosi kwa namna ambayo
hauhitaji maandalizi ya sakafuni;

(b) inahusisha kuondolewa kwa bidhaa za saruji
za asbestosi au ubao pinzani wenye asbestosi;
na

(c) inahitaji mkandarasi maalum wa asbestosi
aliyesajiliwa.

(3) Kazi ya Asbestosi daraja C -

(a) inahusisha uondoaji, ukarabati au uwekaji wa
asbestosi na bidhaa yenye asbestosi yeyote;
na »

(b) inahitaji mkandarasi maalum wa asbestosi
aliyesajiliwa.

Wajibu wa watu 10.-(1) Mtu ambaye anaweza kukumbwa na

Wil asbestost atatakiwa - :

kukumbwa na -

asbestosi (a) kutii maagizo yanayohusu afya na usalama
kazini yanayotolewa na au kwa niaba ya
mwajiri;

(b) kuhudhuria mafiinzo ya uelewa wa asbestosi
juu ya orodha ya asbestosi zilizopo kwenye
‘jengo; na

(c) kutoa taarifa ya bidhaa yoyote yenye
asbestosi iliyoharibika kwa mwajiri au
mwakilishi wa afya na usalama mahali pa
kazi.

(2) Mtu ambaye anafanya matengenezo
yasiyohusika na kazi za asbestosi, na ambaye anaweza
kukumbwa na asbestosi atatakiwa -

(a) kupewa nakala ya orodha ya bidhaa zenye
asbestosi  zilizopo mahali pa kazi
panapohusika ambapo matengenezo
yasiyohusika na asbestosi yatafanyika;

(b) kuzuia uharibifu wa, au kusababisha
usambaaji wa asbestosi mahali pakazi; na

(¢) kuacha kazi mara moja na kutoa taarifa kwa
mwajiri au mwakilishi wa afya na usalama
mahali; pa kazi, iwapo uharibifu au usambaaji
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wa asbestosi utatokea.

(3) Mtu anayefanya kazi ya asbestosi ya daraja

“A” atatakiwa -

(a) kupata nakala ya orodha ya bidhaa zenye
asbestosi zilizopo mahali pa kazi;

(b) kuweka mipaka ya eneo linalodhibitiwa lenye
asbestosi kama inavyotakiwa katika kanuni
ya 18;

(c) kutumia njia ya kuweka maji wakati wa
kuondoa bidhaa zenye asbestosi;

(d) kutumia zana na vifaa vinavyofaa ili
kupunguza kusambaa vumbi la asbestosi;

(e) kuhakikisha kifaa kimesafishwa baada ya
kufanya kazi za asbestosi; i

(f) kuhifadhi, kuweka lebo na kuondoa taka za
asbestosi kwa mujibu wa kanuni ya 19; na

(g) kutumia vifaa kinga pamoja na vifaa kinga
vya kupumulia vya kutupwa, na vitaondolewa
kama taka za asbestosi.

(4) Mtu yeyote ambaye anahusika katika kazi ya

asbestosi ya daraja B na C na ambaye anaweza
kukumbwa na asbestosi mahali pa kazi, atatii maagizo
yote halali yanayohusu afya na usalama mahali pa kazi,
yatakayotolewa na au kwa niaba ya mwajiri au mtu
aliyejiajiri, kuhusu-

hewa;

(a) kutekeleza mabhitaji ya mpango kazi wa
asbestosi ambao umeidhinishwa kwa kazi hiyo
maalum ya asbestosi, kwa mujibu wa kanuni ya
15;

(b) kutumia njia za kuweka maji wakati wa
kuondoa bidhaa zenye asbestosi;

(c) kuzuia vumbi la asbestosi kusambaa kwenye

(d) aina na matumizi sahihi ya vifaa kinga;
(d) uvaaji wa kifaa cha ufuatiliaji ili kupima

. kiwango cha mtu kukumbwa na asbestosi;

(e) kusafisha na kuondoa taka za asbestosi;
(f) usafishaji wa mabaki ya vumbi la asbestosi

linalotokana na kazi;
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Udhibiti wa
kukumbwa na
asbestosi

(g) mpangilio katika mahali pa kazi, usafi binafsi,
tamaduni nzuri za mazingira, afya na usalama
ikiwa ni pamoja na kula, kunywa na kuvuta
sigara katika maeneo maalum yaliyotengwa;

(h) taarifa na mafunzo yaliyotolewa kama
ilivyokusudiwa katika kanuni ya 8; na

(j) kuzingatia taratibu sahihi za kusafisha kama
ilivyoainishwa katika mpango kazi asbestosi
ulioidhinishwa.

11.-(1) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha
kwamba kukumbwa na asbestosi mahali pa kazi
kunazuiwa au ikishindikana kudhibitiwa vya kutosha,
udhibiti huo utachukuliwa kuwa wa kutosha ikiwa
kiwango cha asbestosi katika hewa; -

(a) kipo chini ya kikomo cha kukumbwa kazini;
au

(b) kipo juu ya kikomo, lakini sababu

imetambuliwa na hatua ya haraka ya kugawa

vifaa kinga vya kupumulia imechukuliwa ili

kupunguza kiwango hicho.

(2) Mwajiri au mtu aliyejiajiri  atadhibiti
uwezekano wa mtu kukumbwa na asbestosi kwa -

(a) kupunguza au kudhibiti idadi ya watu

. wanaoweza kukumbwa na asbestosi;

(b) kupunguza muda ambao mtu atakumbwa au
anaweza kukumbwa na asbestosi;

(c) kupunguza kiwango cha vumbi la asbestosi
ambacho kinaweza kuingia katika mazingira
ya kazi; na

(d) kuanzisha hatua za udhibiti wa kihandisi ili
kupunguza kukumbwa na asbestosi kama-

(i) kutenganisha mchakato unaohusiana
na asbestosi, kufungia bidhaa au eneo
lenye asbestosi;

. (ii) kuchanganya nyuzi za asbestosi na
vitu vingine ili kuzuia kusambaa kwa
vumbi la asbestosi;

(iii) kutumia njia ya kuweka maji
kudhibiti vumbi la asbestosi pale
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itakapoonekena inafaa; na

(iv) usafishaji unafanyika kwa kutumia
kifaa kinachoweza kuvuta uchafu
chenye ufanisi wa kuchuja wa angalau
asilimia 99 ya chembe zenye ukubwa
wa maikromita moja, ili vumbi lenye
asbestosi lisisambae kwenye hewa ya
mabhali pa kazi.

(3) Pale ambapo asbestosi imeingia kwenye maji-

(a) maji yaliyochafuliwa na asbestosi kutokana
na kazi iliyofanyika yatapitishwa kwenye

- mfumo wa kuchuja maji kabla hayajaingia
kwenye mazingira; na

(b) schemu ya mtambo wa kuchuja maji
iliyotumika kuchuja asbestosi itachukuliwa
kama taka ya asbestosi.

(4) Kuanzisha taratibu salama za ufanyaji kazi za
maandishi ambazo mfanyakazi atatakiwa kufuata ili
kuhakikisha kuwa -

(a) bidhaa  zenye  asbestosi  zinashikwa,
kuhifadhiwa, kusafirishwa na kuondolewa
kwa usalama; na

(b) usimikaji, vifaa, zana na vifaa vya kuvutia
uchafu  vinatumiwa, vinasafishwa -na
kutunzwa kwa usalama.

(5) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atatoa taarifa kwa
Mkaguzi Mkuu kuhusu umwagikaji, uharibifu na
usambaaji wa asbestosi ambao utakuwa ni hatarishi kwa
afya za watu.

Ikﬁlt_oa brifsya 12.-(1) Mwajiri au mtu aliyejiajiri hataruhisiwa
e kufanya kazi ya daraja lolote la asbestosi isipokuwa
mpaka pale ambapo Mkaguzi Mkuu, amejulishwa kwa
maandishi kuhusu eneo, mahali na mawasiliano ya
mahali ambapo kazi ya asbestosi itafanyika siku kumi na
nne kabla ya kuanza kwa kazi hiyo.
(2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Mkaguzi
Mkuu anaweza kuruhusu muda mfupi zaidi wa kutoa
taarifa katika hali ya dharura.
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(3) Taarifa ya maandishi iandikwe kama
ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili.

Majukumu ya 13.-(1) Pale ambapo kazi ya asbestosi ya daraja B
mkandarasi - . NS e E
aliyeidhinishwa 1@ C inahusika, mkandarasi aliyeidhinishwa wa asbestosi
kwa kazi ya atatakiwa-

asbestosi

(a) kufanya aina ya kazi ya asbestosi ambayo
ameidhinishwa na Mkaguzi mkuu;

(b) kuteua mwakilishi wa afya na usalama mahali
pa kazi, kama ilivyoainishwa katika kifungu
cha 11 cha Sheria; na

(c) kupata nakala ya orodha ya bidhaa za
asbestosi zilizopo kabla ya kazi ya asbesto
kufanyika.

(2) Kabla ya kuanza kwa kazi yoyote ya asbestosi
na wakati wa kazi hiyo, mkandarasi aliyeidhinishwa wa
asbestosi atahakikisha tathmini ya hatari inafanywa
ikiwa ni pamoja na-

(a) utambuzi wa vihatarishi ambavyo mtu

anaweza kukumbwa;

(b) tathmini ya hatari inayohusiana na
vihatarishi;

(c) hatua za kudhibiti vihatarishi vilivyopo ili
kupunguza hatari;

(d) tathmini ya hatari itapitiwa -

(1) kwa vipindi vya kawaida;
(i1) wakati tukio limetokea; au
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(ii1)wakati wigo wa kazi unabadilika;
(e) kuhakikisha nakala ya tathmini ya hatari
iliyohuishwa inapatikana katika eneo husika
la kazi ya asbestosi.

(3) Mkandarasi wa asbestosi aliyeidhinishwa

atahakikisha kwamba-

(a) mpango kazi ulioidhinishwa unawasilishwa
kwa Mkaguzi Mkuu, angalau siku kumi na
nne kabla ya kuanza kwa kazi ya asbestosi;

(b) anateua kwa maandishi msimamizi wa
asbestosi kwa kila eneo la kazi la asbestosi,
ambaye atahakikisha-

(i) uzingatiaji wa afya na usalama
kwenye eneo ambalo asbestosi
inaondolewa;

(ii) uzingatiaji taratibu za kuondoa au
kukarabati asbestosi kwa usalama;

(111) uzingatiaji wa matumizi sahihi ya
vifaa kinga, na

(iv) usafishaji wa eneo la kazi na uondoaji
wa taka.

(¢) mbinu za ukarabati au kuondoa zinazohusiana
na udhibiti zinazotolewa katika mpango kazi;

(d) kwamba kumbukumbu za afya na mafunzo ya
wafanyakazi zinapatikana katika mahali pa
kazi kwa ajili ya ukaguzi na uthibitisho;

(e) kuhakikisha kwamba taarifa za mfanyakazi

. zimehifadhiwa kwa muda usiopungua miaka
thelathini kwa kuzingatia -

(1) anwani ya kila mradi wa kazi ya

asbestosi;
(i) majina na namba za utambulisho za
wafanyakazi ambao  wanaweza

kukumbwa; na
(f) kabla ya kuanza kazi ya asbestosi vifaa vyote
vimesafishwa na kutunzwa katika utaratibu
mzuri wa kufanya kazi.

Majukumu ya 14. Mamlaka ya usimamizi wa kazi za asbestosi

mamlaka ya . 1
ani b itahakikisha kwamba-
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kazi za asbestosi

Mabhitaji ya
mpango kazi wa
asbestosi

(a) kazi za asbestosi za daraja B na C zinafanywa na
mkandarasi wa asbestosi aliyeidhinishwa;

(b) inaidhinisha mpango kazi wa asbestosi kutoka
kwa mkandarasi aliyeidhinishwa;

(c) mkandarasi wa asbestosi aliyeidhinishwa kabla
ya kuanza kwa kazi za asbestosi anapeleka
mpango kazi kwa Mkaguzi Mkuu kwa
uthibitisho; ' ‘

(d) inathibitisha kumbukumbu ya mafunzo na afya
za wafanyakazi wa kazi ya asbestosi;

(e) inatoa muongozo na maagizo kwa mkandarasi
aliyeidhinishwa wa asbestosi kwenye mpango
kazi ulioidhinishwa;

(f) inakagua uzingatiaji ~wa mpango kazi
ulioidhinishwa na matakwa ya kanuni hizi; na

(g) inazuia mkandarasi wa asbestosi aliyeidhinishwa
kutekeleza kazi ya asbestosi ambayo inahatarisha
afya na usalama kwa watu hadi wakati ambapo
hatari hiyo itakuwa imedhibitiwa.

15. Mpango kazi wa asbestosi unapaswa kuwa na
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Eneo la asbestosi
lililodhibitiwa

(a) jina, mawasiliano na majukumu ya
mkandarasi aliyeidhinishwa wa asbestosi,
kusafirisha na kutupa taka za asbestosi;

, (b) jina na mawasiliano ya msimamizi wa

uondoaji wa asbestosi katika eneo husika;

(c) taarifa za asbestosi mayotaklwa kuondolewa,
na eneo husika, aina, kiwango na hali ya
asbestosi;

(d) orodha ya majina ya wafanyakazi na namba
za utambulisho na uthibitishaji wa kupatiwa
mafunzo ya asbestosi na kumbukumbu za
uchunguzi wa afya katika eneo la kazi ya
asbestosi;

(e) tarehe ya kuanza na kukamilika kwa kazi;

(f) njia ya ufuatiliaji wa hewa inayotumiwa kwa
mujibu wa kanuni ya 17,

(g) taarifa za kina za kuondoa asbestosi, v1faa na
mbinu zitakazotumika na vifaa kinga sahihi
vitakavyotumiwa;

(h) maelezo ya uwekaji mipaka;

(1) utaratibu wa kusafisha eneo la kazi,

(j) taratibu za dharura katika tukio la kusambaa
kwa asbestosi; na

(k) njia za uondoaji taka za asbestosi.

16. Mwajiri au mtu aliyejiajiri ambaye anafanya

kazi yoyote ya asbestosi-
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Ufuatiliaji wa
afya

(a) ataweka mipaka ya wazi na kutambua eneo
husika; na

(b) atahakikisha kuwa hakuna mtu anayeingia au
kubaki katika eneo linalodhibitiwa la
asbestosi isipokuwa awe amevaa vifaa kinga
vya kupumulia stahiki kama ilivyoainishwa
katika kanuni ya 18.

17.-(1) Kila mkandarasi wa kazi ya asbestosi
aliyeidhinishwa  atahakikisha  wafanyakazi  wote
wanaohusika katika kazi ya asbestosi na ambao wana
uwezekano wa kukumbwa na vumbi la asbestosi, wako
chini ya uangalizi wa afya na mkaguzi wa afya
aliyeidhinishwa na Mkaguzi Mkuu.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1),
mkandarasi wa asbestosi aliyeidhinishwa atahakikisha
kwamba mpango wa uchunguzi wa afya ulioandaliwa
unatayarishwa kama masharti ya ajira, ambayo.
yatajumuisha-

(a) tathmini ya awali ya afya, inayofanywa na
daktari aliyeidhinishwa mara tu au ndani ya
siku kumi na nne baada ya mtu kuanza ajira,
ambayo itajumuisha-

(i) tathmini ya historia ya afya na
taaluma ya mfanyakazi;

(i1) uchunguzi wa kimwili unaofaa;

(iii) uchunguzi wa ziada ambao unapaswa
kujumuisha upimaji wa utendaji kazi
wa mapafu; na

(1v) uchunguzi mwingine wowote
muhimu wa afya kama vile picha ya
mionzi ya kifua ambayo, kwa maoni
ya daktari wa afya wa mahali pa kazi
aliyeidhinishwa ni  muhimu ili
kumwezesha daktari huyo kufanya
tathmini inayofaa kwa afya.

(3) Mwajiri hataruhusu mfanyakazi ambaye
amethibitishwa kuwa hatakiwi kufanya kazi za asbestosi
na mkaguzi wa afya mahali pa kazi, kufanya kazi ya
asbestost:

18



Kanuni Za Uondoaji wa Asbestosi

Tangazo la Serikali Na.291 (Linaendelea.)

Isipokuwa kwamba, mfanyakazi husika anaweza
kuruhusiwa kurudi kazini ikiwa imeidhinishwa kwa
maandishi na mkaguzi wa afya kuwa anaweza kufanya
kazi hiyo.

~ (4) Endapo imethibitishwa kuwa mfanyakazi
hatakiwi kufanya kazi ya asbestosi kama ilivyoainishwa
katika kanuni ndogo ya (4) kutokana na kuathiriwa na
asbestosi, mwajiri atafanya uchunguzi wa tukio hilo.

(5) Kutoa taarifa ya matukio na ugonjwa kwa
Mkaguzi Mkuu na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi
kunazingatiwa kama ilivyoainishwa.

Vifaa kinga 18.-(1) Pale ambapo vifaa kinga vya kupumulia
vimetolewa, mwajiri au- mtu aliyejiajiri atahakikisha
kwamba -

(a) kifaa husika kina uwezo wa kuweka kiwango
cha kukumbwa na asbestosi chini ya kikomo
cha kukumbwa mabhali pa kazi;

(b) kifaa husika kinatumika, kinahifadhiwa na
kutunzwa kwa usahihi na ipasavyo;

(c) taarifa, maelekezo, mafunzo na usimamizi
ambao ni muhimu kuhusiana na matumizi ya
kifaa kinga, yanatolewa kwa watu; na

(d) kifaa kinawekwa katika hali nzuri na
utaratibu mzuri wa kufanya kazi.

(2) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atatakiwa -

(a) kutotoa kinga kwa mtu, isipokuwa pale
ambapo kifaa hicho kimesafishwa na
kimetakaswa; na

(b) kuwa na sehemu ya kuhifadhia vifaa kinga
wakati ambapo havitumiki.

(3) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha
kwamba, vifaa kinga vyote vilivyochafuliwa na vumbi la
asbestosi vinasafishwa kwa uangalifu na-

(a) endapo vifaa kinga vinasafishwa kwenye

eneo la kazi, tahadhari zitachukuliwa ili
kuzuia uchafuzi wa eneo wakati wa
kusafisha;

(b) maji ambayo yametumika kusafisha eneo la
kazi yanaondolewa kwa njia ya kuzuia
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uchafuzi wa mazingira; na
(c) maji ambayo yametumika kusafisha vifaa
yatachujwa kwa mujibu wa kanuni ya 11(3)
kabla ya kutolewa kwenye mfumo wowote
wa maji.
(4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3)(a),
mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kwamba hakuna
mtu anatoa vifaa kinga vichafu kutoka mahali pa kazi.

Kuweka lebo na 19.-(1) Asbestosi zote zilizo kwenye orodha

B mahali pa kazi, kama inavyotakiwa na kanuni ya 4 na 5,
zitatambuliwa kwa uwazi kwa kutumia alama ya picha
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

(2) Taka zote za asbestosi zitawekwa lebo kama
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

(3) Sehemu ya ardhi iliyochafuliwa na taka za
asbestosi, zitawekwa wazi na kuwekwa alama kwa
kutumia lebo ya onyo iliyoainishwa katika Jedwali la
Tatu.

Kumbukumbu ~ 20. Mwajiri atatakiwa -

(a) kutunza kumbukumbu za orodha zote za
asbestosi zilizopo, tathmini za uwezekano wa
kukumbwa, taarifa za ufuatiliaji wa afya, na
‘taarifa na mafunzo yaliyotolewa mahali pa
kazi;

(b) kwa kuzingatia kanuni ya 20(c), kuhakikisha

- kumbukumbu kama ilivyoainishwa katika
kanuni 20(a) apewe mkaguzi, isipokuwa
kwamba kumbukumbu za afya za mtu binafsi,
hatopewa bila kibali cha maandishi kutoka
kwa mfanyakazi husika;

(¢) kuhakikisha kumbukumbu za tathmini zote na
orodha ya asbestosi zilizopo mahali pa kazi
zinapatikana kwa ajili ya kusomwa na
mwakilishi wa afya na usalama au kamati
husika ya afya na usalama; na

(d) kutunza kumbukumbu zote zilizotajwa katika
kanuni ya 20(a) kwa muda usiopungua miaka
thelathini.
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Mazuio

21. Mtu hataruhusiwa -

(a) kuuza, kutoa msaada, kutumia tena,
kuirudisha  katika matumizi  asbestosi
aubidhaa yenye asbestosi;

(b) kuhifadhi kwa muda asbestosi au bidhaa .

yenye asbestosi kwa muda zaidi ya miezi 3
kabla ya uondoaji;

(¢) kuhifadhi kwa muda bidhaa yenye asbestosi
iliyokusudiwa kutupwa kwa njia ambayo
inaweza kuchafua ardhi au mifumo ya maiji,
au inaweza kusababisha kusambaa kwa
vumbi la asbestosi;

(d) kutumia au kuruhusu matumizi ya hewa iliyo
gandamizwa ili kuondoa vumbi la asbestosi
kutoka kwenye sakafu au mtu;

(e) kutumia zana za nguvu ya umeme kukata,
kusaga au kutoboa bidhaa yenye asbestosi;

(f) kuvuta sigara, kula, kunywa au kuweka
chakula ~ au  vinywaji  katika  eneo
linalodhibitiwa la asbestosi; na

(g) kusafisha au kutayarisha sakafu ya saruji
yenye asbestosi kwa-

(i) kusafisha kwa maji yenye mgandamizo
mkubwa;

(11) kusafisha kwa kemikali;

(iii)kukwangua kwa maji au njia kavu;

(iv)kusugua kwa maji au njia kavu; na

(v) njia nyingine yoyote ya kusafisha au
kuandaa sakafu.
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JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 19(1)(2))

ALAMA YA ASBESTOSI

HATARI: ASBESTOSI
INAWEZA KUSABABISHA SARATANI

ASBESTOSI
HATARI INAWEZA KUSABABISHA SARATANI KWA KUVUTA PUMZI

Usishughulike kufanya lolote kwenye eneo hili hadi tahadhari zote zilizoelekezwa katika
Kanuni za Uondoajiwa Asbestosi na Karatasi ya Maelezo ya Usalama isomwe na Kueleweka.

Usivute vumbi. vaa kifaa cha kufunika uso cha kupumulia.
Zingatia Kanuni za Upunguzaji wa Asbestosi zilizobainishwa katika vipengele vya kuzuia.
Wakati wa kuoga, ondoa glavu na ovaroli za kutupwa kabla ya kuondoa kifaa cha kupumulia.

Tupa taka za asbestosi, kwa kuzingatia Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191.
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JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini yva kanuni ya 12(3))

FOMU YA TAARIFA YA JUMLA YA KAZI INAYOHUSISHA ASBESTOSI

(Fomu hii inatakiwa iwasilishwe kwa Mkaguzi Mkuu siku kumi na nne kabla ya kuanza kwa kazi

hiyo)

A.  Kwa Matumizi Rasmi tu

Namba ya Usajili Mahali pa Kazi

Namba ya Taarifa

B. Ikamilishwe na Mtu anayetoa taarifa:
1. Taarifa za Mawasiliano

Tarehe ya Taarifa

Jina la Mkandarasi wa Asbestosi

Jina la Mteja:

Taarifa za Mawasiliano ya Mteja:

Taarifa za Mawasiliano ya Mkandarasi:

Anuani ya Makazi | Sanduku
la Posta

Simu/Barua
Pepe

Mahali pa Kazi ya Asbestosi:

2. Maelezo ya Shughuli Zinazopaswa Kufanyika

Tarehe ya kuanza:

Tarehe ya kukamilisha:

Idadi ya wafanyakazi:

Kiasi cha asbestosi kinachoweza kuhusika:

Mabhali asbestosi ilipo:

kutengeneza, kufungia, nk)

Kazi za asbestosi zinazohusika (kwa mfano, kuondolewa,

kumwagia maji, kuvuta vumbi)

Njia ya kutumia kukandamiza vumbi (kwa mfano,

Mchoro wa eneo):

Maelezo mafupi ya kazi inayopaswa kufanywa (ambatanisha nakala ya mpango wa kazi na
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JEDWALI LA TATU

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 19(3))

Mahitaji ya Kuweka Lebo kwa Taka za Asbestosi

A. Sampuli ya Lebo ya Eneo Lililochafuliwa

Ina Nyuzi za Asbestosi
Epuka Kutengeneza Vumbi
Ugonjwa wa Mapafu na Hatari ya Saratani
Vifaa vya Kupumulia na Mavazi ya Kinga Vinahitajika Katika Eneo Hlll

B. Sampuliya [shara ya Onyo kwa Eneo Linalodhibitiwa

Asbestosi

Ugonjwa wa Mapafu na Hatari ya Saratani
Wafanyakazi Walioidhinishwa Pekee!
Vif aa vya Kupumulia na Mavazi ya Kinga Vinahitajika Katika Eneo Hili

Dodoma, JOYCE L. NDALICHAKO,
3 Aprili, 2023 Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
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SHERIA YA AFYA NA USALAMA MAHALA PA KAZI,

(SURA YA 297)
KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 109)

KANUNI ZA VIFAA KINGA ZA MWAKA 2023

MPANGILIO WA KANUNI

Kanuni Jina

— otk
W —= O

2 Dol Gy L S R e

Jina.

Tafsiri.

Matumizi.

Utoaji wa vifaa kinga.

Vifaa kinga sahihi na madhubuti.
Tathmini ya kifaa kinga.

Utunzaji na ubadilishaji wa kifaa kinga.
Uhifadhi wa kifaa kinga.

Taarifa, maelekezo na mafunzo.

. Matumizi ya kifaa kinga.

. Utoaji wa taarifa ya upotevu au uharibifu.

. Uthibitisho wa ubora wa vifaa kinga.

. Vifaa kinga dhidi ya kemikali na visababishi vya muwasho.



Kanuni Za Vifaa Kinga

Jina

Tafsiri

Matumizi

SHERIA YA AFYA NA USALAMA MAHALA PA KAZI,

(SURA YA 297)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 109)

KANUNI ZA VIFAA KINGA ZA MWAKA 2023

|. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Vifaa

Kinga za Mwaka 2023.

2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha

utahitaji vinginevyo:-
“egonomia” maana yake ni muingiliano sahihi unaozingatia

mahitaji ya kimaumbile na kiutambuzi ya mtu na
mazingira anayoishi au kufanyia kazi;

“kifaa kinga” maana yake ni kifaa chochote kilichotengenezwa

kwa ajili ya kuvaliwa au kutumika na mtu kwa ajili ya
kumlinda dhidi ya kihatarishi kimoja au zaidi cha afya
na usalama, ambacho:-

(a) kimetengenezwa na vitu kadhaa ambavyo

vimeunganishwa kikamilifu na mtengenezaji kwa ajili
ya kumlinda mtu dhidi ya hatari moja au zaidi
zinazoweza kutokea kwa wakati mmoja;

(b) kinaweza kuvaliwa chenyewe au kuvaliwa pamoja

na visivyo vifaa kinga kwa ajili ya kufanya kazi fulani;
na
(c) kinaweza kuwa na kitu au sehemu ambayo inaweza

kubadilishwa kwa ajili ya ufanisi wa kifaa hicho;

“Mamlaka” maana ni Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali pa

3.-(1) Kanuni hizi zitatumika katika maeneo yote ya

kazi kama ilivyoelezwa katika Sheria.
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Utoaji wa vifaa
kinga

Vifaa kinga
sahihi na
madhubuti

(2) Kanuni ya 4 hadi ya 12 hazitatumika kuhusiana na

vifaa kinga ambavyo ni- . '

(a) nguo za kawaida na sare ambazo hazilindi afya na

usalama wa mvaaji;

(b) vifaa vinavyobebeka vya kugundua na kuashiria

hatari; na

(c) vifaa vinavyotumika wakati wa michezo.

(3) Kifaa kinga chochote cha kichwa kinachotolewa
kwa mujibu wa Kanuni hizi kitazingatia Sheria au amri
nyingine yoyote ambayo inatekeleza masharti yoyote ya
usanifu au utengenezaji kuhusiana na afya au usalama katika
sekta husika.

4.-(1) Kila mwajiri atahakikisha anawapatia vifaa
kinga stahiki. wafanyakazi ambao wanaweza kuwa katika
hatari za kiafya na kiusalama kazini isipokuwa pale ambapo
hatari hiyo imedhibitiwa vya kutosha kwa njia nyinginezo.

(2) Mtu aliyejiajiri atahakikisha kuwa anatumia kifaa
kinga sahihi akiwa katika hatari ya kiafya au kiusalama kazini
isipokuwa pale ambapo hatari hiyo imedhibitiwa vya kutosha
kwa njia nyinginezo.

(3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1) na
(2) kifaa kinga hakitakuwa sahihi isipokuwa kama kinafaa
kutumika kujikinga na hatari zilizopo katika eneo la kazi na
hali hatarishi ambayo wafanyakazi wanaweza kukumbana
nayo ikiwa-

(a) kinazingatia mahitaji ya egonomia na hali ya afya ya
mtu au watu ambao  watakitumia;

(b) kina uwezo wa kumtosha mtumiaji kwa usahihi,
kama kuna ulazima wakufanya marekebisho, yazingatie
wigo wa uhitaji kulingana na muundo wa  kifaa;

(c) kwa kadri inavyowezekana, kinaufanisi wa kuzuia
au kudhibiti hatari bila kuongeza hatari zaidi; na

(d) kinazingatia sheria yoyote ambayo inatekelezwa
chini ya masharti ya muundo au utengenezaji kulingana na
afya au usalama wa kifaa kinga.

5.-(1) Kila Mwajiri atahakikisha kuwa, endapo kuna
hatari zaidi ya moja kwa afya au usalama, mfanyakazi wake
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Tathmini ya
kifaa kinga

Utunzaji na
ubadilishaji wa
kifaa kinga

anavaa au kutumia kwa wakati mmoja kifaa kinga zaidi ya
kimoja, na kuhakikisha kuwa kifaa hicho kinaendana na
kinaendelea kuwa na ufanisi dhidi ya hatari zinazohusika.

(2) Kila mtu aliyejiajiri atahakikisha kuwa, endapo
kuna hatari zaidi ya moja kwa afya.au usalama, anavaa au
kutumia kwa wakati mmoja zaidi ya kifaa kinga kimoja, na
atahakikisha kifaa hicho kinaendana na kinaendelea kuwa na
ufanisi dhidi ya hatari zinazohusika.

6.-(1) Kabla ya kuchagua kifaa kinga chochote kwa
mujibu wa kanuni ya 4, mwajiri atahakikisha kwamba
mapendekezo muhimu ya mwakilishi wa afya na usalama au
kamati ya afya na usalama na afisa usalama yanazingatiwa.

(2) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kuwa
tathmini inafanywa ili kubaini kama kifaa kinga kinafaa.

(3) Tathmini inayotakiwa na kanuni ndogo ya (2)
itajumuisha -

(a) tathmini ya hatari yoyote au hatari kwa afya au

usalama ambayo haiepukiki kwa njia nyingine;

(b) ufafanuzi wa sifa ambazo lazima kifaa kinga kiwe

nazo ili kiwe na ufanisi dhidi ya hatari zilizotajwa

katika kanuni ndogo ya 3(a), na kwa kuzingatia hatari
zozote ambazo kifaa chenyewe kinaweza kusababisha;
na

(¢) ulinganisho wa sifa za vifaa kinga vilivyopo na sifa

zilizotajwa katika kanuni ndogo ya (3)(b).

(4) Kila mwajiri au mtu aliyejiajiri anayetajwa na
kanuni ndogo ya (1) atahakikisha tathmini inafanywa,
inapitiwa na mabadiliko yanazingatiwa iwapo:-

(a) kuna sababu ya kudhaniwa kuwa hakifai; au

(b) kumekuwa na mabadiliko makubwa katika kazi
ambayo kinahusiana  nayo. '

7.- (1) Kila mwajiri atahakikisha kwamba kifaa
chochote cha kujikinga kinachotolewa kwa wafanyakazi wake
kinatunzwa, kinabadilishwa, kinakarabatiwa au kusafishwa ili
kifanye kazi iliyokusudiwa kwa ufanisi.

(2) Kila mtu aliyejiajiri atahakikisha kwamba kifaa
3
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Uhifadhi wa
kifaa kinga

Taarifa,
maelekezo na
mafunzo

Matumizi ya
kifaa kinga

chochote . cha  kujikinga  anachokitumia  anakitunza,

- anakibadilisha, anakikarabati au anakisafisha ili kifanye kazi

iliyokusudiwa kwa ufanisi.

(3) Kila mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha
kwamba kifaa kinga chochote ambacho kimethibitika kuwa
hakiwezi kutunzwa, kukarabatiwa au kusafishwa hakitumiki.

8. Pale ambapo mwajiri au mtu aliyejiajiri anahitajika,
kwa mujibu wa kanuni ya 4, atahakikisha anatoa au anatumia
vifaa kinga, pia atahakikisha uhifadhi unaofaa wa vifaa hivyo
wakati havitumiki. '

9.-(1) Pale ambapo mwajiri anatakiwa kuhakikisha
vifaa kinga vinatolewa kwa mwajiriwa, atahakikisha kwamba
mfanyakazi anapewa taarifa, maelekezo na mafunzo ambayo
yatajumuisha -

(a) hatari ambazo kifaa kinga kitaepusha au kupunguza
na mipaka ya matumizi;

(b) wafanyakazi wanaelekezwa na kufunzwa jinsi ya

kuvitumia, kuvisafisha na kuvitunza;

(¢) madhumuni na namna ambayo kifaa kinga
kitatumika; na

(d) hatua za kuchukuliwa na mfanyakazi ili kuhakikisha

kuwa kifaa kinabaki katika hali ya ufanisi na kufanya -

kazi iliyokusudiwa kama inavyoelekezwa na kanuni ya
7Ly

(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1),
taarifa na maelekezo yanayotolewa kwa mujibu wa kanuni hiyo
hayatatosheleza na kufaa isipokuwa kama yataeleweka kwa
watu waliokusudiwa.

10.-(1) Mwajiri atachukua hatua zote zinazofaa ili
kuhakikisha kifaa kinga kinachotolewa kwa wafanyakazi
wake kwa mujibu wa kanuni ya 4(1) kinatumika ipasavyo.

(2) Mfanyakazi atatumia kifaa kinga chochote
alichopewa kwa mujibu wa kanuni hizi kulingana na mafunzo
na maelekezo ya matumizi ya kifaa kinga alichopatiwa
kwa mujibu wa kanuni ya 9.

(3) Mtu aliyejiajiri atatumia kikamilifu na ipasavyo

4



Kanuni Za Vifaa Kinga

Tangazo la Serikali Na.292 (Linaendelea.)

Utoaji wa taarifa
ya upotevu au
uharibifu

Uthibitisho wa
ubora wa vifaa
kinga

Vifaa kinga
dhidi ya
kemikali na
visababishi vya
muwasho

kifaa kinga chochote kwa mujibu wa kanuni ya 4(2).

(4) Mfanyakazi na mtu aliyejiajiri ambaye amepewa
kifaa kinga kwa mujibu wa kanuni ya 4 atachukua hatua zote
zinazofaa ili kuhakikisha kinarejeshwa mahali maalum pa
kuhifadhia baada ya matumizi.

(5) Kazi ambayo inachukua muda mfupi au
mfanyakazi ana uzoefu nayo kwa muda mrefu na haijawahi
kusababisha ajali haitazuia matumizi ya vifaa kinga.

(6) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atatumia vifaa kinga
kama suluhisho la mwisho la kinga dhidi ya hatari.

11. Mfanyakazi ambaye amepewa kifaa kinga kwa
mujibu wa kanuni ya 4(1) atatoa taarifa ya upotevu au
uharibifu wa kifaa hicho mara moja kwa mwajiri wake mara
baada ya kupotea au kuharibika.

12.-(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu ambaye,
anasanifu, anatengeneza, anaingiza au anasambaza vifaa
kinga, kukusanya taarifa na kuwasilisha nyaraka za kitaalamu
kwa mamlaka husika kuhusu matumizi ya kifaa
yaliyokusudiwa, kujaribiwa na kuidhinishwa na kuhusu hali
yoyote ya muhimu ili kuhakikisha matumizi sahihi kwa ajili
ya kulinda usalama wa wafanyakazi.

(2) Uwasilishaji wa nyaraka za kitaalamu kama ilivyo
katika kanuni ndogo ya (1) hautahitajika kwa mazingira ya aina
ya kifaa kinga chenye usanifu rahisi ambapo msanifu anadhani.
mtumiaji atatathmini viwango vya uzuiaji wa hatari ndogo
ambapo madhara yake yanaweza kutambuliwa na mtumiaji
kadiri ya muda.
wa mwajiri  kuwapatia

13.Itakuwa ni  wajibu

wafanyakazi -

(a) vifaa kinga vya kupumulia vinavyofunika mwili
mzima kwa ajili ya kumlinda mfanyakazi dhidi ya
mazingira ya kazi yenye viambata vya sumu;

(b) vifaa kinga vya kupumulia vinavyofunika mwili
mzima kwa ajili ya kumlinda mfanyakazi dhidi ya
mazingira ya kazi yenye viambata vya sumu;

(c) vifaa kinga vinavyomlinda mfanyakazi dhidi ya

5



Kanuni Za Vifaa Kinga

Tangazo la Serikali Na.292 (Linaendelea.)

Dodoma,
3 Aprili, 2023

madhara ya kemikali au mionzi ayonishi; na

(d) vifaa kinga vya dharura kwa ajili ya matumizi katika
mazingira ya joto la juu ambalo madhara yake
yanalinganishwa na yale ya joto la hewa la 100°C au
zaidi na ambalo linaweza kuwa au lisiwe na sifa ya
kuwepo kwa mionzi isiyo ayonisha, miale ya moto au
kumwagika kwa kiasi kikubwa cha vitu vinavyoyeyuka.

JOYCE L. NDALICHAKO,

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Kazi, Vijana, Ajira, na

Wenye Ulemavu)
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