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DIBAJI

OSHA ni Wakala wa Serikali chini ya Ofisi ya 
Waziri Mkuu , Sehemu ya Kazi, Vijana, Ajira 
na wenye Ulemavu. Taasisi hii ina wajibu wa 
kuwalinda wafanyakazi dhidi ya vihatarishi 
vilivyopo katika sehemu za kazi ambavyo 
vinaweza kusababisha Magonjwa, Ajali na hata 
Vifo. Wajibu huu unatekelezwa kupitia usimamizi 
wa Sheria Na. 5 ya Afya na Usalama Mahali pa 
Kazi ya mwaka 2003.

Katika kuboresha huduma zetu, tumehuisha 
Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja ili kuendana na mazingira ya sasa na 
kutoa huduma bora. Mkataba huu umeainisha huduma pamoja na viwango 
vya ubora wa huduma zinazotarajiwa kutolewa kwa kuzingatia mahitaji na 
matarajio ya wateja wetu. Aidha, Mkataba unaainisha njia za mawasiliano 
kwa ajili ya wateja wetu kutoa mrejesho wa huduma zetu.

Tunaamini kuwa Mkataba huu utaongeza tija, uwazi na uwajibikaji na 
kuimarisha uhusiano na ushirikiano baina ya wateja na OSHA. Tunashauri 
wateja na wadau wetu, kuufahamu kwa kina na kwa ufasaha mkataba huu 
na kuutumia ipasavyo.

Bi. Khadija H.Mwenda
MTENDAJI MKUU
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1. 	 DIRA, DHIMA NA TUNU ZETU

1.1	 Dira

“Kuhakikisha sehemu za kazi zinakuwa  salama na zenye afya”.

1.2	 Dhima

Kusimamia, kuwezesha, kuelemisha na kuhamasisha masuala ya Usalama 
na Afya Mahali pa kazi kwa kuweka mifumo thabiti itakayozuia ajali, magonjwa 
na vifo pamoja na uharibifu wa mali ili kupunguza gharama za uendeshaji na 
kukuza uchumi wa Taifa. 

1.3	 Tunu zetu

 Wakala inafanya kazi zake kwa kuongozwa na tunu tano, ambazo ni:-

i )	 Uadilifu: Tutatoa huduma kwa kiwango cha juu cha uaminifu, usawa na 
kuepuka upendeleo wa aina yoyote 

ii )	 Huduma Bora kwa Wateja: Tutatoa huduma kwa kiwango cha juu cha 
heshima, unyenyekevu na kujali muda 

iii )	 Uwazi:  Tutatoa huduma kwa kuwashirikisha wateja wetu  kwa kutoa 
taarifa mbali mbali 

iv )	 Uwajibikaji: Tutachukua hatua kutokana na matendo yetu 

v )	 Umahiri, Nidhamu na Ushirikiano: Tutatoa huduma kwa kuzingatia 
taaluma, heshima na kufanya kazi kwa umoja 

2. 	 MADHUMUNI YA MKATABA

Madhumuni ya Mkataba huu ni kumfahamisha mteja na mdau wetu juu ya 
huduma tunazozitoa, pamoja na viwango vya ubora wake; Kujenga utamaduni 
wa kufanya kazi na kuwafanya watumishi wetu kuwa na mtazamo wa kujali na 
kuheshimu zaidi mahitaji ya wateja; Kuwa na utaratibu endelevu wa kuboresha 
utoaji wa huduma kwa wateja kwa kuzingatia viwango vya huduma husika; 

1
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Kuongeza uwajibikaji na uitikio kwa watumishi wetu katika kuwahudumia 
wateja wetu kwa ufanisi zaidi; Kuwafahamisha wateja kuhusu haki 
na wajibu wao ili kuweka hali ya uwazi katika mahusiano, ufuatiliaji na 
upatikanaji wa huduma; na Kuwa na utaratibu wa kushughulikia malalamiko 
na maoni ya wateja endapo huduma iliyotolewa itakuwa chini ya kiwango 
tulichojiwekea.

3. 	 WATEJA WETU

Mpango mkakati wetu umeainisha wateja, wadau na watumiaji wa huduma 
zetu kama ifuatavyo:-

i )	 Wamiliki wa sehemu za kazi;

ii )	 Wafanyakazi sehemu za kazi;

iii )	 Vyama vya wafanyakazi;

iv )	 Vyama vya waajiri; 

v )	 Wawekezaji;

vi )	 Taasisi za kitaaluma/kitaalamu;

vii )	 Wizara, Idara na Wakala wa Serikali na Serikali za Mitaa;

viii )	 Wazabuni na watoa huduma mbalimbali;

ix )	 Mifuko ya hifadhi ya jamii; 

x )	 Taasisi za kimataifa;

xi )	 Wadau wa maendeleo;

xii )	 Taasisi nyinginezo zisizo za kiserikali; 

xiii )	 Vyombo vya Habari;

xiv )	 Watafiti ;

xv )	 Bunge;

xvi )	 Wanasiasa ;

xvii )	 Umma kwa ujumla; 
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xviii )	Waajiri

4. 	 HUDUMA ZETU

Wakala wa Usalama na Afya Mahali Pa kazi inatoa huduma zifuatazo:-

i )	 Usajili wa sehemu za kazi;

ii )	 Leseni ya ithibati (Compliance licence);

iii )	 Ukaguzi wa usalama na afya mahali pa kazi; 

iv )	 Upimaji wa afya za wafanyakazi;

v )	 Upimaji maalum wa Hatari za kiusalama na kiafya sehemu 
za kazi;

vi )	 Tathmini ya athari za kiusalama na kiafya sehemu za kazi 
(OHS Risk Assesment); 

vii )	 Mafunzo ya Usalama na Afya mahali pa kazi;

viii )	 Elimu kwa umma juu ya usalama na afya mahali pa kazi;

ix )	 Ushauri wa kitaalam kuhusiana na masuala ya usalama na 
afya mahali pa kazi;

x )	 Uchunguzi wa ajali na magonjwa yatokanayo na kazi sehemu 
ya kazi;

xi )	 Malipo kwa wazabuni na watoa huduma mbalimbali kwa 
mujibu wa Mkataba; na

xii )	 Huduma nyinginezo.

5. 	 VIWANGO VYA HUDUMA ZETU

Wakala wa Usalama na Afya Mahali Pa kazi itatoa huduma zake kwa 
kuzingatia viwango mbalimbali kama ifuatavyo:-
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5.1	 Usajili wa sehemu za kazi

Tutatoa cheti cha usajili kupitia mfumo wa WIMS ndani ya siku tatu (3) za 
kazi baada ya taratibu kukamilika, ambazo ni:- 

i )	 Kuwasilisha maombi kupitia mfumo wa WIMS unaopatikana 
kupitia anuani ya https://wims.osha.go.tz; na kuweka taarifa 
zote zinazohitajika kwa usahihi; na

ii )	 Kulipa ada za ukaguzi wa jumla na kiegonomia zinazohitajika.

5.2	 Cheti cha Ithibati (Compliance lisence)

Tutato cheti cha ithibati ndani ya siku saba (7) za kazi baada ya kutimiza matakwa 
ya Sheria Namba 5 ya mwaka 2003 ya Usalama na Afya mahali pa kazi ikiwemo 
kukamilisha taratibu zifuatazo :-

i )	 Usajili wa eneo la kazi;

ii )	 Kaguzi za eneo la kazi;

iii )	 Upimaji wa Afya kwa wafanyakazi;

iv )	 Uandaaji wa sera ya Usalama na Afya;

v )	 Kuandaa tathmini ya hatari (OHS Risk Assessment);

vi )	 Mafunzo ya mtoa Huduma ya kwanza;

vii )	 Mafunzo ya uwakilishi wa Usalama wa Afya; 

viii )	 Uandaaji wa kamati za Afya na usalama;

ix )	 Kuwasilisha Muhtasri wa vikao vya Usalama na Afya;

x )	 Kuwasilisha mpango wa utekelezaji wa Mapungufu yaliyobain-
ika kwenye ukaguzi; na

xi )	 Kulipa ada husika.
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5.3	 Ukaguzi wa usalama mahali pa kazi

5.3.1	 Tutafanya kaguzi za usalama na afya mahali pa kazi ndani ya siku 
30 baada ya usajili kukamilika na ndani ya siku 30 kuanzia tarehe 
ya mwisho ya ukaguzi uliopita. Kaguzi hizo ni:-

i )	 Ukaguzi wa jumla (General inspection);

ii )	 Ukaguzi wa kiegonomia (Ergonomic Inspection);

iii )	 Ukaguzi wa Mazingira (Hygiene Inspection);

iv )	 Ukaguzi mitambo (Plant Inspection);

v )	 Ukaguzi wa umeme (Electrical Inspection); na

vi )	 Ukaguzi wa ujenzi na Majenzi (Building and Construction 
Inspection).

5.3.2	 Tutafanya kaguzi zifuatazo ndani ya siku tatu (3) za kazi. 

i )	 Ukaguzi wa jumla (General inspection);

ii )	 Ukaguzi wa kiegonomia (Ergonomic Inspection);

iii )	 Ukaguzi wa Mazingira (Hygiene Inspection);

iv )	 Ukaguzi mitambo (Plant Inspection);

v )	 Ukaguzi wa umeme (Electrical Inspection); na

vi )	 Ukaguzi wa ujenzi na Majenzi (Building and Construction 
Inspection).

5.3.3	 Tutatoa taarifa ya kaguzi zifuatazo ndani ya siku 14 za kazi baada 
ya kukamilika kwa ukaguzi.

i )	 Ukaguzi wa jumla (General inspection);

ii )	 Ukaguzi wa kiegonomia (Ergonomic Inspection);

iii )	 Ukaguzi wa Mazingira (Hygiene Inspection);

iv )	 Ukaguzi mitambo (Plant Inspection);

v )	 Ukaguzi wa umeme (Electrical Inspection); na
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vi )	 Ukaguzi wa ujenzi na Majenzi (Building and Construction 
Inspection).

5.3.4	 Tutatoa taarifa ya uchunguzi wa ramani na michoro ya sehemu 
ya kazi ndani ya siku 7 za kazi baada ya ramani na michoro 
kuwasilishwa.

5.4	 Upimaji wa Afya za wafanyakazi

i )	  Tutapima afya za wafanyakazi ndani ya siku 14 za kazi baada 
ya maombi kuwasilishwa au baada ya muda wa kupima kuwa 
umefika;

ii )	 Tutapima kwa usahihi na umakini afya ya mfanyakazi ndani 
ya dakika 15 kulingana na vihatarishi vya eneo husika; na

iii )	 Tutatoa taarifa na cheti cha Afya (certificate of fitness to work) 
ndani ya siku 30 baada ya upimaji kufanyika.

5.5	 Upimaji Maalum wa Hatari za kiafya na Usalama Sehemu za kazi

i )	 Tutapima hatari za kiafya na Usalama sehemu za kazi ndani 
ya siku 15 baada ya maombi kuwasilishwa au maelekezo 
maalum kwa kuzingatia viwango vilivyowekwa kisheria;

ii )	 Upimaji huu utafanyika ndani ya siku tatu (3) kulingana na 
ukubwa wa sehemu ya kazi; na

iii )	 Tutatoa taarifa ya upimaji maalum ndani ya siku 14 baada ya 
upimaji kufanyika na kwa kuzingatia viwango vilivyowekwa 
kisheria.

5.6	 Tathmini Athari za Kiafya na Kiusalama Sehemu za Kazi (OHS 
Risk Assessment)

i )	 Tutafanya tathmini ya vihatarishi vya kiafya na kiusalama 
sehemu za kazi ndani ya siku 30 baada ya maombi kuwas-
ilishwa kwa kuzingatia miongozo na viwango vilivyowekwa 
kisheria na baada ya malipo kulingana na makubaliano;

ii )	 Tathmini itafanyika kwa muda uliokubalika kati ya mteja na 
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OSHA kulingana na ukubwa wa sehemu ya kazi; na

iii )	 Tutatoa taarifa ya tathmini  ya vihatarishi vya kiafya na kiusalama 
sehemu za kazi ndani ya siku 30 baada ya tathmini kukamilika.

5.7	 Mafunzo ya Afya na Usalama Mahali pa kazi

OSHA inatoa mafunzo mbalimbali ya Usalama na Afya mahali pa kazi kwa 
wafanyakazi, na mafunzo hayo hufanyika kwa kufuata kalenda ya mafunzo 
au kutegemea uhitaji wa mwenye eneo la kazi. Mafunzo hufanyika kwa 
kuzingatia utaratibu na viwango ufuatao:-

i )	 Tutatoa mafunzo ya Afya na Usalama mahali pa kazi kwa muda 
uliopangwa ambao tutatangaza kupitia vyombo vya habari na 
njia nyinginezo za mawasiliano;

ii )	 Tutatoa mafunzo yaliyoombwa na waajiri au wafanyakazi ndani 
ya siku 14 baada ya maombi kupokelewa na ada husika kulipwa;

iii )	 Tutatoa vyeti vya ushiriki ndani ya siku saba (7) baada ya kumal-
iza mafunzo na kufuzu na baada ya malipo husika kufanyika; na

iv )	 Tutatoa mafunzo ya uhamasishaji wa masuala ya usalama na 
afya kutegemeana na maombi ya taasisi au eneo la kazi.

5.8	 Elimu kwa umma Juu ya Usalama na Afya Mahali pa kazi

Tutatoa elimu ya usalama na Afya Mahali pa Kazi kwa umma kupitia vyombo 
vya habari, mikutano ya wadau, maonesho mbalimbali na njia nyinginezo 
za mawasiliano katika robo mwaka au pale itakapohitajika.

5.9	 Ushauri wa Kitaalamu Kuhusiana na Masuala ya Usalama na 
Afya Mahali pa kazi

Tutatoa ushauri wa kitaalamu ndani ya siku 14 baada ya maombi 
kuwasilishwa na taarifa kamili kupatikana .

5.10	 Uchunguzi wa Ajali na Magonjwa Yatokanayo na Kazi Sehemu 
ya Kazi

i )	 Tutafanya uchunguzi wa ajali zilizotokea katika sehemu za 
kazi ndani ya siku saba (7) baada ya taarifa ya ajali kutolewa;
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ii )	 Tutatoa taarifa ya awali ya uchunguzi wa ajali ndani ya siku 
14 baada ya uchunguzi kukamilika;

iii )	 Tutafanya uchunguzi wa magonjwa yatokanayo na kazi ndani 
ya siku 30 baada ya kupata taarifa; na

iv )	 Tutatoa taarifa ya awali ya uchunguzi wa magonjwa yato-
kanayo na kazi ndani ya siku 14 baada ya uchunguzi 
kukamilika.

5.11	 Malipo kwa Wazabuni na Watoa Huduma Mbalimbali kwa 
Mujibu wa Mkataba

Tutafanya malipo kwa wazabuni na watoa huduma mbalimbali ndani ya 
siku saba  (7) baada ya kupokea Ankara (invoice) sahihi za madai kwa 
kuzingatia sheria, Kanuni na taratibu;

5.12	 Kuwasiliana na Wateja na Taasisi Mbalimbali

i )	  Tutajibu barua kutoka kwa wateja na taasisi mbalimbali ndani 
ya siku saba (7) za kazi baada ya kupokea barua;

ii )	 Tutakiri kupokea barua pepe  ndani ya saa 24  na barua 
ndani ya siku tatu za kazi;

iii )	  Tutapokea simu kutoka kwa wateja wa ndani na nje ndani 
ya miito mitatu;

iv )	 Tutajibu maswali ya waandishi wa habari kwa maandishi 
ndani ya siku saba (7) baada ya kuyapokea maswali hayo

6. 	 WAJIBU WETU KWA MTEJA

Tutafanya kila tuwezalo kukidhi matarajio ya wateja wetu, na kwa kufanya 
hivyo, tutatakiwa kufanya yafuatayo;

i )	 Kuhakikisha kuwa wateja wetu wanapata huduma za viwango 
vya juu na kwa kuzingatia weledi;

ii )	 Kuendelea kufupisha muda wa kusubiri huduma zetu kwa 
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kutoa taarifa stahiki, sahihi na kwa wakati;

iii )	 Kufanya uchunguzi kwa wakati na kuchukua hatua kuhusu 
malalamiko au kutoridhishwa na huduma iliyotolewa na kutoa 
mrejesho inapostahili;

iv )	 Kushirikisha wateja na wadau wetu kuhusu mabadiliko 
yatakayojitokeza katika utoaji wa huduma ;

v )	 Kuendelea kuwakumbusha wateja wetu na umma kwa ujumla 
kuhusu huduma zetu, haki na wajibu wao;

vi )	 Kuendelea kutoa huduma zetu kwa kuzingatia sheria, Kanuni 
na taratibu;

vii )	 Kuendelea kutoa miongozo, maelekezo na taarifa mbalimbali 
kwa uwazi, haki na usawa kwa wateja na wadau wetu;

viii )	 Kutodai rushwa ama kutoa upendeleo wowote kinyume na 
sheria, kanuni, miongozo, na taratibu zilizopo katika kutoa 
huduma zetu; na

ix )	 Kuwahudumia wateja wetu kwa heshima, weledi, uadilifu na 
uaminifu.

7. 	 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA

Ili kutuwezesha kutoa huduma bora kwa viwango vinavyokubalika, mteja 
ana haki na wajibu kama ifuatavyo:-

7.1	 Haki ya Mteja

i )	 Kupata huduma kwa wakati bila vikwazo;

ii )	 Kupewa taarifa na miongozo sahihi juu ya mabadiliko yoyote 
yanayoathiri huduma zetu ;

iii )	 Kupata huduma bila ubaguzi wa rangi, dini, elimu, kabila, 
ulemavu, jinsia n.k;

iv )	 Kutunziwa siri hasa pale huduma inapokuwa ya siri;
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v )	 Kutoa malalamiko endapo hakuridhika na huduma iliyotolewa;

vi )	 Kupata malipo kutokana na huduma uliyotoa kwetu bila 
kucheleweshwa; na

vii )	  Kutoa maoni juu ya huduma zetu.

7.2	 Wajibu wa Mteja

Ili kupata huduma inayotarajiwa na kwa wakati, wateja wetu wana wajibu 
wa kutekeleza yafuatayo :-

i )	 Kuzingatia matakwa ya Sheria, Kanuni na Taratibu zinazoen-
dana na huduma anayohitaji;

ii )	 Kutoa taarifa sahihi na za kina pale zinapohitajika;

iii )	 Kuheshimu na kutekeleza maelekezo na ushauri anaopewa na 
watumishi wakati wakitekeleza majukumu yao;

iv )	 Kujali na kutii miito na miadi ya kuhudhuria mikutano kwa muda 
uliopangwa;

v )	 Kutotoa rushwa ,kutodai upendeleo au kutoa ushawishi wa 
upendeleo,ambao unaweza kuyumbisha maamuzi , ama 
utendaji kazi wa mtumishi wetu; na

vi )	 Kuhakikisha kuwa hati zote za madai ya fedha zinalipwa ndani 
ya kipindi kisichozidi siku 30 tangu kutolewa kwa hati husika.

8. 	 MREJESHO WA UTOAJI HUDUMA

Tunakaribisha mrejesho juu ya namna tunavyotoa huduma zetu. Mrejesho 
unaoweza kutolewa ni pongezi, maoni, malalamiko au mapendekezo, na 
unaweza kuwasilishwa kwa njia ya posta, barua pepe, tovuti (e-mrejesho), 
nukushi, simu, sanduku la maoni au kwa mawasiliano ya ana kwa ana.

Tutafanyia kazi mrejesho kutoka kwa mteja kwa lengo la kuboresha 
utoaji wa huduma zetu. Tunawaomba wateja wetu kutoa taarifa zao za 
mawasiliano wanapowasilisha mrejesho kwa Wakala. Mrejesho unaweza 
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kutolewa kupitia njia ya posta, simu, sanduku la maoni, e-mrejesho, 
mitandao ya kijamii Twitter na Instagram – oshatanzaniaofficial,  Facebook 
– occupational safety and health authority. 

9. 	 KITAMBULISHO CHA TAASISI NA NJIA ZA MAWASILIANO

9.1	 Ofisi za Makao Makuu

Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA),
Kitalu Na MNY/KMB/565/Kinondoni; S.L.P 519,
Simu: +255-22-2760548/2760552,
Simu ya Bure: 0800110091-2
Nukushi: +255-22-2760552, Barua pepe: info@osha .go.tz,
Tovuti: www.osha .go.tz, 
DAR ES SALAAM.

SAA ZA KAZI

Ofisi zetu zitakuwa wazi kwa siku za Jumatatu - Ijumaa kuanzia 
saa 1:30 hadi 9:30 isipokuwa kwa siku za Jumamosi, Jumapili na 
siku za sikukuu. Tutahudumia wateja kuanzia saa 2:00 Asubuhi 
hadi saa 9:30 Alasiri kwa siku za kazi. 

9.2	 Ofisi za Kanda

i)	 Kanda ya Pwani (Dar es Salaam):

Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA),
kitalu na.MNY/KMB/565, Kinondoni, S.L.P 519,
Simu: +255(0)22 2760548 / 2760552,
DAR ES SALAAM.
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ii)	 Kanda ya Nyanda za Juu Kusini (Mbeya):

Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA),
Barabara ya Uzunguni, S.L.P 59,
Simu: +255(0)25 2502626,
MBEYA.

iii)	 Kanda ya Ziwa Victoria (Mwanza):

Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA),
Barabara ya Stesheni, S.L.P 3087,
Simu: +255(0)28 2500368,
MWANZA.

iv)	 Kanda ya Kaskazini (Arusha):

Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA),
Barabara ya Uhuru / Metropolitani, S.L.P 47,
Simu: +255(0)27 2546255,
ARUSHA.

v)	 Kanda ya Kati (Dodoma):

Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA),
Barabara ya Ukaguzi S.L.P 1818,
Simu: +255(0)26 2320205,
DODOMA.

vi)	 Kanda ya Kusini (Mtwara):

Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA),
Jengo la MAMCU,
Barabara ya Tanu S.L.P 793,
Simu: +255(0)23 2334696,
MTWARA.
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Kwa mawasiliano na OSHA Makao Makuu, tumia anuani ifuatayo:-

Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Usalama na Afya Mahali Pa Kazi (OSHA),

S. L. P 519, Dar es Salaam - Tanzania.
Simu: +255 22 (0)2760548 /2760552 | Fax: +255 (0)22 2760552

Barua Pepe: info@osha.go.tz | Tovuti: www.osha.go.tz


