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SALAMU ZA MTENDAJI MKUU WA OSHA, BI. KHADIJA MWENDA, 
KATIKA KILELE CHA MAADHIMISHO YA SIKU YA USALAMA NA AFYA 
MAHALI PA KAZI DUNIANI, APRILI 28, 2026 - NJOMBE 
 

Mheshimiwa Deus Sangu (MB), Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu- Kazi, 

Ajira na Mahusiano, Viongozi na  wageni wote mliojumuika nasi hapa. 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania…. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; awali ya yote napenda kumshukuru Mungu 

Mwingi wa Rehma kwa kutujalia afya njema na kwa neema na baraka zake 

imempendeza kutukutanisha hapa leo Mkoani Njombe kwenye kilele cha 

maadhimisho ya siku hii ya Usalama na Afya mahali pa kazi Duniani. 

 

Aidha, nipende kukushukuru Mhe. Waziri. kwa kukubali mwaliko wetu wa 

kuwa Mgeni Rasmi pamoja na majukumu mazito ya kitaifa uliyonayo, hasa 

katika  katika kipindi hiki cha Bunge la bajeti, lakini kwa kutambua na 

kuthamini umuhimu wa maadhimisho haya,   ulikubali kuwa Mgeni Rasmi 

kwa kushiriki wewe binafsi katika shughuli hii,  kwa niaba ya Menejiment na 

watumishi wa OSHA nakushukuru sana na karibu sana. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; Kipekee na kwa heshima kubwa napenda 

nitumie fursa hii kushukuru wenzetu  wa Mkoa wa Njombe chini ya uongozi 

mahiri wa  Comrade  Mhe. Antony Mtaka, kwa kukubali kuwa mwenyeji wa 

maadhimisho haya  na hakika wametupatia ushirikiano mkubwa sana   wana 

OSHA hatuna cha kuwalipa zaidi ya kuwaombea kwa Mwenyezi Mungu azidi 

kuwapa afya njema  tuzidi kuchapa kazi na tujenge Taifa letu. 
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Halikadhalika, niwashukuru Wadau wetu wa Utatu ambao ni  Shirikisho la 

vyama vya wafanyakazi (TUCTA),  Chama  cha waajiri  Tanzanzia (ATE) na 

Shirika la Kazi Duniani (ILO) kwa kushirikiana nasi katika maandalizi ya 

maadhimisho haya, napenda nitumie fursa hii kumshukuru  Mkurugenzi 

Mkazi wa Shirika la kazi Duniani  (ILO) Kanda ya Afrika Mashariki, Bi. 

Caroline Khamati Mugalla, yeye binafsi  pamoja na  ofisi yake   ambavyo 

tumekuwa tukishirikiana na kufanyakazi  kwa karibu  katika kuhakikisha 

kuwa Tanzania inakuwa mstari wa mbele katika utekelezaji wa  mikataba ya 

kimataifa inayohusu masuala ya usalama na afya. Hakika Shirika la kazi 

Duniani limekuwa likithamini kazi nzuri inayofanywa hapa nchini katika 

kusimamia viwango vya  kazi,  kwa kutambua  hilo leo hii, Kiongozi huyu,  

ameipa  heshima Tanzania ya kujumuika nasi leo.  Kimsingi Ofisi ya ILO  

inasimamia kanda ya afrika mashariki yote, Bi Caroline angeweza kushiriki 

katika nchi nyingine ndani  ya afrika mashariki lakini  ameamua kuungana  

nasi  hakika ni heshima kwa OSHA na kwa Nchi yetu ya Tanzania kwa 

ujumla. 

 

Mheshimiwa Mgeni rasmi;  Niliona ni vyema nikushukuru na kushukuru 

wadau wetu kwa heshima mliyoulitupatia, kabla ya kukutambusha wageni 

ambao wamekuja kujumuika nasi katika maadhimisho haya kitaifa mkoani 

Njombe. Hivyo kwa heshma kubwa , naomba utambue uwepo wageni 

wafuatao. 

• Mhe. Deo Sanga, Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Njombe; 

• Mhe. Antony Mtaka, Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 

• Bi. Mary Maganga  Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Ajira na 

Mahusiano 
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• Dkt. Stephen Nindi, Katibu Tawala Mkoa wa Njombe 

• Mhe. Dkt Yose Mlyambina, Jaji wa Mahakama Kuu Divisheni ya 

Kazi 

• Bi. Zuhura Yunus, Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi 

Ajira na Mahusiano 

• Mhe. Hawa Chakoma Mchafu, Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 

Bunge ya Ustawi na Maendeleo ya Jamii,  

• Mhe. Dkt. Regina Malima, Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Ustawi na Maendeleo ya Jamii,  

• Mhe. Lucy Kombani Mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 

Ustawi na Maendeleo ya Jamii 

• Mhe. Kangi Lugola Mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 

Ustawi na Maendeleo ya Jamii 

• Mhe. Kassim Morgan Mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 

Ustawi na Maendeleo ya Jamii 

• Mhe. Juma Sweda, Mkuu wa Wilaya ya Njombe; 

• Mhe. Zakaria Mwansansu Mkuu wa Wilaya ya Wanging’ombe 

• Wajumbe  wa Kamati ya Usalama Mkoa Njombe, 

• Ndugu Caroline Khamati Mugalla, Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la 

Kazi Duniani (ILO) Kanda ya Afrika Mashariki, 

• Bi. Suzan Mkangwa, Kamishna wa Kazi 

• Bi. Suzanne Ndomba-Doran, Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha 

Waajiri Tanzania (ATE), 

• Ndugu Tumaini Nyamhokya, Rais wa Shirikisho la Vyama vya 

Wafanyakazi Tanzania (TUCTA), 

• Ndugu Herry Mkunda, Katibu Mkuu wa Shirikisho la Vyama vya 
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Wafanyakazi Tanzania (TUCTA), 

• Dkt .Abdulssalam Omary, Mwakilishi wa Mkurugenzi Mkuu, Mfuko 

wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) 

• Bw. Fortunatus Magambo Mkurugenzi Mkuu wa hifadhi ya Jamii 

kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) 

• Bw. Masha Mshomba Mfuko wa Hifadhi ya jamii (NSSF) 

• Mhe. Usekelege Mpulla, Mkurugenzi wa Tume ya Usuluhishi na 

Uamuzi 

• Wafanyakazi wote wa OSHA 

• Viongozi na Wafanyakazi wa Ofisi ya Waziri Mkuu na Taasisi Zake, 

• Viongozi wa Dini Mliopo 

• Washiriki wa Maonesho wote waliopo, 

• Wafanyakazi wote mliopo hapa 

• Ndugu Wandishi wa Habari 

• Wageni Waalikwa, 

• Mabibi na Mabwana. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi: hawa ni baadhi ya viongozi na washiriki 

walioweza kufika hapa kushirikiana nasi katika maadhimisho haya siku ya 

leo. Kwa niaba ya Menejmenti na Watumishi wa OSHA  Ninawashukuru na  

ninawakaribisha sana katika tukio hili muhimu la uhamasishaji wa uwepo wa 

mazingira salama kwa wafanyakazi mahali pa kazi, kwa mustakabali wa 

maendeleo ya Taifa letu.  

 

Mheshimwa Mgeni Rasmi:   Waswahili  husema, Shughuli ni watu... nami 

nakubaliana na msemo huo, na  kwa heshima kubwa  naomba utambue 

uwepo wa wadau wetu ambao wametuunga mkono katika kufanikisha 
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shughuli hii,  kwa hakika wadau hawa na wengineo  wamekuwa nasi siku 

zote katika kuhakikisha tunafanikiwa kwa pamoja kama Taifa, na hii ni kwa 

kutambua kuwa maadhimisho haya siku ya leo yanaadhimishwa  Dunia 

nzima .  Mhe. Mgeni Rasmi, na hapa tunapojivunia kuwa maadhimisho haya 

yamefana kama ulivyojionea, ni pamoja na michango ya hali ,mali na 

mawazo ya  Wadau wafuatao: 

MAADHIMISHO YA SIKU YA USALAMA NA AFYA 2026YANALETWA 
KWENU KWA HISANI KUBWA YA: 

• NORTH MARA GOLD MINE LIMITED 

• GEITA GOLD MINING LIMITED 

• VODACOM TANZANIA PUBLIC LIMITED COMPANY  

• TANZANIA ELECTRIC SUPPLY COMPANY LTD 

• CRDB BANK PUBLIC LIMITED COMPANY – 

• NMB BANK PUBLIC LIMITED COMPANY  

• GAS COMPANY ( T) LIMITED 

• SHANTA MINING COMPANY LIMITED NEW LUIKA GOLD MINE. 

• WORKERS COMPENSATION FUND – WCF 

• THE NATIONAL SOCIAL SECURITY FUND(NSSF) 

• SBC TANZANIA LIMITED 

• HUAWEI TECHNOLOGIES (TANZANIA) COMPANY 

• SHAFA AGRO LIMITED Shafa Mills 

• ETG INPUTS LIMITED 

• TANZANIA COMMERCIAL BANK PUBLIC LIMITED COMPANY 

•  PUBLIC SERVICE SOCIAL SECURITY FUND– PSSSF 

• MUFINDI PAPER MILLS LTD. 

• DP WORLD DAR ES SALAAM LIMITED  

• HONORA TANZANIA PUBLIC LIMITED COMPANY 

• AZANIA BANK LIMITED 

• MKWAWA LEAF TOBACCO LIMITED – 

• TANZANIA SHIPPING COMPANY LIMITED (TASHICO) -– 

• TANZANIA CIGARETTE PUBLIC LIMITED COMPANY 

• AECI MINING TANZANIA LIMITED 

• AKSHAR MINING SERVICES LIMITED  
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• PUMA ENERGY TANZANIA LIMITED  

• BULYANHULU GOLD MINE LIMITED  

• KNAUF GYPSUM TANZANIA LIMITED 

• SAO HILL INDUSTRIES LIMITED - SAW MILL 

• MSA LABORATORIES (T) LIMITED 

• MEDICAL STORES DEPARTMENT. 

• FIRE AND RESCUE FORCE 

• LUSH CHANZO WOOD INDUSTRIES LIMITED  

• DUMASPEED COMPANY LIMITED 

• TANZANIA BREWERIES PUBLIC LIMITED COMPANY 

• AFRICAN ASSAY LABORATORIES (T) LTD  

• SAID SALIM BAKHRESA & COMPANY LIMITED 

• THE TANZANIA COFFEE RESEARCH INSTITUTE LIMITED - TACRI  

• THE NATIONAL HEALTH INSURANCE FUND 

• SAS LOGISTICS LIMITED 

• SHELYS PHARMACEUTICALS LIMITED 

• PLANET PHARMACEUTICAL LTD 

 
Aidha pamoja na Michango hio kutoka kwa wadau, baadhi ya wadau wetu 
wamechangia pia vifaa ambavyo ni; 
 MAHITAJI AMBAYO WADAU WAMETUCHANGIA 

S/N TAASISI MAHITAJI 
 

1. BARRICK NORTH TANZANIA Mitungi ya gesi  60, Wanafunzi, 
Kofia za Usalama , reflectors na 
kofia Ngumu (40), miwani 25 kwa 
Bodaboda(25), madaftari (300), na 
Kufunga Umeme Shule ya Msingi 
Mji Mwema,Taulo za Kike 100. 
Vizimia moto Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa Njombe (fire extinguisher ) 
na shuleni mitungi 2. Mitungi ya 
gesi ya thaman ya Tsh. 22,000,000  

2. CRDB BANK PLS Wametoa dawa zenye  thamani ya 
Tsh 33,000,000 na kufanikisha 
Mafunzo kwa wajasirilimali wakina 
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mama wa Mkoa wa Njombe 
wakiwemo mama Lishe. 

3. Chuo cha Usafirishaji (NIT) Wametoa mafunzo kwa maafisa 
usafirishaji wa mkoa wa Njombe 
(Boda boda wapatao 200). 

4. NMB Wametoa  Reflector zenye thamani 
Tsh 15,000,000 kwa maafisa 
usafirishaji wa Mkoa wa Njombe.  

5. Planet Phamarcy Dawa kwa ajili ya wananchi wa 
Njombe thamani Tsh. 55,000,000/ 

6. 
 

MSD Wametoa madawa mbalmbali 
yenye thamani Tsh. 20,000,000/ 

7 Geita Gold Mine Wametoa Vifaa Kinga kwa maafisa 
Usafirishaji vyenye thaman Tsh. 
13,000,000/ 

 
 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi: kwa niaba ya Kamati ya Maandalizi napenda 

nitumie fursa kutambua michango yenu na  ushiriki wenu,  katika kufanikisha 

maadhimisho haya, na Niombe tuendelee kushirikiana katika kuhamasisha 

na kuimarisha mifumo ya  usalama na afya Mahali pa kazi, ili kujenga uchumi 

wa nchi na kulinda nguvu kazi ya Taifa. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;  Pamoja na  kupewa nafasi hii ya 

kukutambusha baadhi ya wageni tuliounga nao siku ya leo naomba kwa 

ruksa yako nitumie fursa hii  kueleza kwa ufupi dhana  na uhalisia wa 

maadhimisho haya. 

 

 Mheshimiwa Mgeni Rasmi;  Tanzania leo inaungana na Mataifa mengine 

Duniani kuadhimisha siku ya usalama na afya mahali pa kazi. Maadhimisho 

haya ambayo hufanyika kila mwaka, huandaliwa na Serikali kupitia Taasisi 

ya OSHA kwa kushirikiana na wadau wengine ambao ni Shirikisho la Vyama 
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vya Wafanyakazi (TUCTA), Chama cha Waajiri Tanzania (ATE) pamoja na 

Shirika la Kazi Duniani (ILO) Pamoja na Mkoa Mwenyeji. Maadhimisho ya 

mwaka huu mkoani Njombe yanatupatia fursa ya kipekee ya kutimiza miaka 

23 tangu kuanzishwa kwake hapa Nchini. 

 

 

Mhe. Mgeni Rasmi na Wageni Waalikwa,  sote tunafahamu kwamba 

Dunia  imekuwa ikipitia nyakati mbalimbali katika mapinduzi ya kujenga 

uchumi wa dunia. Mojawapo ni mapinduzi ya kujenga uchumi kupitia 

viwanda.  Mpaka sasa Dunia imepitia awamu mbili na sasa tupo katika 

awamu ya tatu na  Nne inayohusisha   Mapinduzi ya kidigitali, kompyuta, na  

otomatiki (automation). 

Matumizi ya teknolojia ya hali ya juu kama Akili Bandia (AI), Mtandao wa Vitu 

(IoT), na teknolojia ya kidigitali.  

 

Mhe. Mgeni Rasmi ; Katika jitihada hizo za kujikomboa kiuchumi wazalishaji 

walijikuta, wamejikita zaidi katika kuhakikisha kwamba uzalishajimali 

unaongezeka ,faida inapatikana ,na uchumi  wa makampuni unakuwa, huku  

athari za kijamii, kiuchumi, mazingira na masuala ya usalama na afya kwa 

wafanyakazi vikiwa sio kipaumbele, kukosena kwa vipaumbele hivyo  kwa 

wafanyakazi kulipelekea ajali nyingi, kuibuka kwa magonjwa kazi, vifo 

vilivyotokana na ajali ama mgonjwa na ulemavu na mgonjwa ya kudumu kwa 

wafanyakazi.  

Hii ilipelekea, wafanyakazi kuanza harakati za kudai haki zao ikiwemo suala 

la usalama na afya mahali pa kazi. 

Mhe. Mgeni Rasmi;   Katika  harakati hizo Mnamo,tarehe 28 Aprili 1996 

katika Jiji la New York, nchini Marekani siku kama ya leo, Kwa mara ya 

kwanza yalifanyika maandamano makubwa, ikiwa ni jitihada za wafanyakazi 
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duniani kote kupaza sauti wakidai  mazingira salama ya  kazi ili kulinda afya 

na usalama wao wakiwa wanatekeleza majukumu yao ya kila siku.  

 
Mhe. Mgeni Rasmi;   Lengo la maandamano hayo ilikuwa ni kuwakumbuka 

wafanyakazi wenzao  walioumia  wakiwa kazini, waliopata magonjwa 

yatokanayo na kazi,  waliopata ulemavu, pamoja na waliopoteza maisha 

wakiwa kazini,  Tukio hili ilikuwa ni katika  kuonesha masikitiko, maumivu na  

mshikamano  wakudai  haki huku waandamanaji  wakiweka mashada ya 

maua na kuwasha mishumaa kama ishara ya heshima kwa wenzao,  

wakitumia fursa hiyo kuwasilisha ujumbe kwa waajiri na jamii kwa ujumla 

kuhusu umuhimu wa kuwepo kwa mazingira salama mahali pa kazi. 

 

Mhe. Mgeni Rasmi: hapo awali, maadhimisho haya yalikuwa yakiratibiwa 

na Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Duniani chini ya ufadhili wa Shirika 

la Maendeleo Endelevu la Umoja wa Mataifa. Ilipofika Mwaka 2001, Shirika 

la Kazi Duniani (ILO) liliunga mkono juhudi hizo za Shirikisho la Vyama vya 

Wafanyakazi katika kuadhimisha siku hii, na baadae mwaka 2003 ILO 

ilishawishi kubadilisha maudhui ya maadhimisho haya kwa kupendekeza 

kuwa siku hii mbali na kuwakumbuka waathirika wa ajali na magonjwa kazini, 

siku hii ilielekezwa kuwa jukwaa la kuhamasisha uboreshaji wa mazingira ya 

kazi kwa lengo la kuzuia ajali, magonjwa, vifo, pamoja na kulinda rasilimali 

za uzalishaji. 

Mhe. Mgeni Rasmi, kwa heshima ya wafanyakazi wote Duniani, waliopata 

ajali, waliopoteza maisha, waliopata ulemavu na magonjwa ya kudumu 

kutokana na kazi naomba ikupendeze tusimame kwa dakika moja... 

kuwakumbuka wenzetu  na kuthamini mchango katika maendeleo ya Dunia. 
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Mhe. Mgeni Rasmi; Nchi yetu ni Mwanachama wa Shirika la Kazi Duniani 

hivyo imeendelea kukishiriki kikamilifu katika maadhimisho haya kwa 

kushirikiana na Chama cha waajiri Tanzania (ATE), Shirikisho la Vyama vya 

Wafanyakazi Nchini (TUCTA) na Shirika la kazi Duniani (ILO) wa lengo la 

kulinda haki, utu na ustawi wa wafanyakazi kama msingi wa maendeleo ya 

taifa. 

 

Mhe. Mgeni Rasmi, Kila mwaka maadhimisho haya huambatana na ujumbe 

mahususi. Kwa mwaka huu, kauli mbiu kutoka Shirika la Kazi Duniani (ILO) 

inasisitiza kuwa: “Mazingira Bora ya Kazi Kisaikolojia ni Njia ya 

Kuimarisha Ustawi wa Wafanyakazi na Kujenga Taasisi Imara” (Good 

Psychosocial Working Environment: A Pathway to Thriving Workers and 

Strong Organisation). Kauli mbiu hii inatukumbusha juu ya umuhimu wa 

kuboresha mazingira ya kazi katika namna ambayo yataleta ustawi wa 

wafanyakazi kimwili na kiakili. Mazingira bora ya kazi kisaikolojia hutokana 

na juhudi za makusudi za waajiri katika kutambua, kudhibiti na kupunguza 

vihatarishi vya kisaikolojia mahali pa kazi. 

 

Mhe. Mgeni Rasmi; Wageni Waalikwa; Mabibi na Mabwana, Kimataifa, 

masuala ya vihatarishi vya kisaikolojia mahali pa kazi yamepewa kipaumbele 

kikubwa na taasisi mbalimbali za kimataifa zikiwemo International Labour 

Organization na World Health Organization. Taasisi hizi zinaeleza wazi kuwa 

vihatarishi vya kisaikolojia ni sehemu muhimu ya afya na usalama kazini, na 

vinatokana na namna kazi zinavyobuniwa, kusimamiwa pamoja na 

mazingira ya kijamii ya kazi. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi; Hali hii pia inaonekana hapa nchini Tanzania, 

ambapo mabadiliko ya haraka ya kijamii, kiuchumi na kiteknolojia 

yameongeza changamoto hizi. Ukuaji wa viwanda, upanuzi wa sekta ya 

huduma pamoja na matumizi ya teknolojia za kidijitali umeongeza matarajio 

na mzigo wa kazi kwa wafanyakazi. 

 

Ingawa mfumo wa usalama na afya kazini nchini umefanikiwa kwa kiasi 

kikubwa katika kudhibiti vihatarishi vya kimwili, bado eneo la vihatarishi vya 

kisaikolojia halijapewa uzito unaostahili. Hali hii imesababisha maeneo 

mengi ya kazi kukosa mifumo madhubuti ya kutambua, kuripoti na kudhibiti 

msongo wa mawazo na changamoto nyingine za kisaikolojia. 

 

 

Mhe. Mgeni Rasmi; Tangu tulipoanza kuadhimisha siku hii mnamo mwaka 

2004, kumekuwa na maendeleo chanya katika kuimarisha uelewa na 

utekelezaji wa masuala ya usalama na afya kazini. Mafanikio haya 

yanaonekana kupitia ongezeko la ushiriki wa wadau katika maadhimisho, 

kuongezeka kwa maeneo ya kazi yanayosajiliwa na kukaguliwa, pamoja na 

ongezeko la wafanyakazi wanaopatiwa huduma za uchunguzi wa afya na 

mafunzo ya usalama na afya mahali pa kazi. 

 
 Mheshimiwa Mgeni rasmi Katika Kipindi cha kuelekea Maadhimisho ya siku 

ya usalama na afya duniani, OSHA iliendesha kampeni maalum ya Mafunzo 
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ya kuwajengewa Ulewa   kwa wadau na Wajasiriamali wapatao 5677 kati ya 

4500 ambao tuliweka lengo la kuwafikia, Wadau hao pamoja na kupatiwa 

mafunzo pia walipewa Vitendea Kazi (PPE) ambazo ni Kofia Ngumu 

Reflectors,gloves, Miwani na Vifaa hivi walipewa kulinga  na kazi 

wanazozifanya. Thamani ya vifaa kinga tajwa ni Tsh. 124,000,000/= ambazo 

Serikali imegharamia. Kwa uchache tu wadau na wajasiriamali walionufaika 

kwenye Mafunzo haya yalifanyika kwa Kipindi cha Januari hadi Aprili ni 

wafuatao: 

 

• Wanawake Wachimbaji wa Dhahabu Bukombe (WAWABU)  

• Akinamama watengenezaji Batiki na Sabuni Ilala  

• Tume ya Utumishi wa Mahakama        

• Maafisa waandamizi wa Jeshi la Magereza  

• Wafanyakazi wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete  

• Shirika la Lisilo la Kiserikali linalojihusisha na kuwajengea uwezo jamii 

za wafugaji  PINGOS Arusha 

• Taasisi  Foresta inajihusisha na kuwawezesha wakulima Vijijini 

kufanya kilimo cha kisasa kwa kutumia mbole zisizo na Kemikali 

• Wakina mama wabanguaji Korosho Mtwara kupitia kikundi cha 

wakinamama cha Laki Moja 

• Maafisa Uhamiaji  

• Ofisi ya Rais Menejment ya Utumishi wa Umma 

• Vyuo na Taasisi za Elimu ya Juu  

• Wafanyakazi wa Halmshauri za Mkoa wa Njombe 

• Wananachama wa ATE 

• Mafundi mbalimbali hapa Njombe kupitia Fundi Smart 

• Akinamama Wafanyabiashara na mama lishe  wa Mkoa wa Njombe 

• Maafisa Usafirishaji wa Mkoa wa Njombe. 

 
Katika kutekeleza Dira ya Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2050 hususani 
nguzo ya pili inayosisitiza juu ya kujenga uchumi imara, jumuishi na shindani 
pamoja na nguzo ya pili inayozungumzia kujenga uwezo wa watu na 
maendeleo ya jamii. Nguzo hizo zinasisitiza  
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 Mhe. Mgeni rasmi  aidha nipende kusema kuwa OSHA inatekeleza Dira ya 
Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2050 hususani nguzo ya pili, inayolenga 
kujenga jamii yenye afya, nguvu kazi yenye ujuzi na uchumi shindani,  hivyo 
OSHA ina jukumu la msingi katika kuhakikisha mazingira ya kazi yanakuwa 
salama. Pia kwenye malengo na shabaha dira imesisitiza ajira zenye staha, 
kuongeza umri wa kuishi na afya njema inayolinda utu wa mfanyakazi.  
 
Kwa muktadha huo,  MAmlaka itaendelea kuimarisha ukaguzi wa mifumo ya 
usalama na afya kazini katika sekta zote ikiwemo sekta isiyo rasmi, 
kuendeleza matumizi ya TEHAMA katika ukusanyaji na uchambuzi wa 
takwimu za ajali na magonjwa yatokanayo na kazi., pamoja na kuongeza 
elimu na uhamasishaji kwa wadau kuhusu haki na wajibu wao. Vilevile 
OSHA itaendelea kushirkiana na sekta mbalimbali katika kuboresha sera na 
kanuni za usalama na afya ili ziendane na mabadiliko ya teknolojia na 
mahitaji ya dunia ya ulimwengu wa  kazi, kwa lengo la kuhakikisha ajira 
zenye staha, kulinda afya na ustawi wa wafanyakazi na hivyo kuchangia 
kikamilifu katika utekelezaji wa Dira ya 2050 ya maendeleo endelevu ya 
Taifa. 
 
OSHA inalitambua mchango na umuhimu wa sekta isiyo rasmi kiuchumi(  
Informal Economy) na hivyo tutaendelea   kuhakikisha Kundi hili linafanya 
kazi katika mazingira salama na yenye afya  kwa kuendelea kutoa elimu, 
vifaa kwa kushirikiana na wadau wengine  ili kufanikisha ukuaji wa kiuchumi 
na maendeleo jumuishi.  

 

 

 

  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; katika kutekeleza hayo yote kwa mwaka huu 

OSHA tumejipanga kutekeleza shughuli mbali mbali zinazolenga 

kuhamasisha utekelezaji wa Sheria ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi, 

Sura Namba 297, Toleo la mwaka 2023 kupitia matukio yafuatayo: 
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• Kufanya mafunzo mbalimbali ya Usalama na Afya kazini kwa 

makundi mbali mbali ya wajasiriamali wadogo wanaofanya shughuli 

mbalimbali zikiwemo kilimo, uchimbaji madini, biashara ndogo 

ndogo, viwanda vidogo na sekta ya misitu. 

 

• Kuandaa maonesho/ matamasha yanayolenga kubadilishana uzoefu 

katika utekelezaji wa Sheria na taratibu mbalimbali za usalama na 

afya katika sehemu za kazi. 

• Kutoa tuzo kwa waajiri wanaozingatia vyema viwango vya usalama 

na afya, ambao watatangazwa na kukabidhiwa zawadi katika hafla 

maalum itakayofanyika usiku wa Aprili 29, 2026. 

• Bonanza la Michezo miongoni wa waajiri na wafanyakazi kwa lengo 

la kuendelea kutoa hamasa juu ya uzingatiaji wa kanuni bora za 

usalama na afya kazini pamoja kujenga umoja na mshikamano 

miongoni mwa wadau wetu wote wa masuala ya Usalama na Afya 

mahali pa kazi. 

• Kuandaa na kuendesha kliniki Maalum  ya uchunguzi wa magonjwa 

yatokanayo na kazi, magonjwa yasiyoambukiza, magonjwa ya 

kawaida ikiwemo kansa na magonjwa ya akinamama.  

 

Katika maadhimisho ya siku ya usalama na afya mwaka huu, takribani 

maeneo ya kazi 120 yameshiriki katika maonesho pamoja na wajasiriamali 

wadogo wapatao 70 ambapo kumekuwa na mwitikio mkubwa ukilinganisha 

na mwaka jana ambapo maeneo ya kazi yapatayo 90 tu ndiyo yaliyoshiriki 

ikiwemo wajasiriamali 15. Aidha, kwa mwaka huu washiriki 220, wameshiriki 
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katika shindano la tuzo ukilinganisha na washiriki 80 wa mwaka jana.  

  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;  Kupitia programu hii jumla ya wajasiriamali 

wadogo 6,101 walipewa mafunzo katika Mikoa ya Iringa, Njombe, Mbeya, 

Mtwara, Mwanza, Geita, Arusha, Lindi, na Dar es Salaam. Idadi hiyo 

inafanya wajasiriamali waliofikiwa na kupatiwa mafunzo kupitia programu ya 

Afya Yangu-Mtaji Wangu kufikia 15,101 tangu programu hii ilipoanzishwa 

mwaka 2024. 

 

Vilevile, OSHA imetoa mafunzo kwa Maafisa Biashara wa mikoa na wilaya 

zote za Kanda ya Kaskazini nchini wapatao 50.  

Mafunzo  kwa Maafisa Usafirishaji  wapatao 300  Mkoani  Njombe ambao 

walipatiwa refelective Jacket.saduku la huduma ya kwanza  pamoja na kofia 

ngumu, mafunzo haya yalikuwa na ujumbe wa uendeshaji salamu ni nguzo 

kwa wafilia yangu. 

Mafunzo kwa mafundi wapatao 1000, waitwao fundi smart ambao nao 

walipatiwa vifaa kinga vya aina mbali mbali kutokana na kazi zao na 

viatarishi vinavyowakabili. 

Mafunzo hayo yote kwa makundi tajwa yamegharamiwa na Serekali  

kupitia wakala wa usalama na afya ( OSHA). 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;  Kwa  kuhitimisha ningependa kuwakumbusha 

waajiri, wafanyakazi na umma kwa ujumla kuendelea kutekeleza wajibu wao 

kuhusiana na uimarishaji wa mifumo ya usalama na afya katika maeneo yao 

ya kazi kwa mujibu wa Sheria ya Usalama na Afya Mahala pa kazi ikiwemo 

kuhakikisha kwamba maeneo yao ya kazi yamesajiliwa na OSHA ili 

wataalam wetu waweze kuwafikia kwa ajili ya ukaguzi wa mifumo 
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iliyosimikwa na kutoa ushauri wa kitaalam kuhusiana na usalama na afya 

kazini. 

  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, mwisho japo si kwa umuhimu, naomba 

nikushukuru tena wewe binafsi na viongozi wote ulio ambatana nao. Aidha, 

shukrani hizi ziwaendee wadau wetu wote pamoja na wananchi wa Mkoa wa 

Njombe na mikoa jirani ambao wameweza kuungana nasi leo katika 

maadhimisho haya. 

 

Kwa niaba ya watumishi wenzangu wa OSHA, wadau wetu wa utatu ATE, 

TUCTA na ILO, tunawakaribisha na kuwawatakia maadhimisho mema. 

 

Asanteni sana........., 

 

,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,, 

 


