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SALAMU ZA BI. SUZANNE NDOMBA DORAN, MTENDAJI MKUU WA 
CHAMA CHA WAAJIRI TANZANIA (ATE) KATIKA KILELE CHA 

MAADHIMISHO YA SIKU YA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI 
DUNIANI, 2024- ARUSHA. 

 

1. Mhe. Doto Biteko. Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati 

2. Mhe.Jenista Mhagama. Waziri wa Nchi Ofisi  ya Waziri Mkuu Sera, 

Bunge na Uratibu. 

3. Mhe. Patrobas Katambi  Naibu Waziri  Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi 

Vijana Ajira na Wenye Ulemavu. 

4. Mhe. Paul Christian Makonda Mkuu wa Mkoa Arusha  

5. Mhe. Thomas Ole Sabaya Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi 

Mkoa wa Arusha. 

6. Bi Edith Simtenga. Mwakilishi wa Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri 

Mkuu Kazi, Vijana,Ajira na Wenye Ulemavu. 

7. Dkt Adlehem Meru.Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri OSHA. 

8. Bi Caroline Khamati Mugalla. Mkurugenzi wa shirika la kazi 

Duniani. 

9. Bi. Juliana Mpanduji. Mwakilishi wa rais wa  Shirikisho la Vyama vya 

Wafanyakazi (TUCTA),  

10. Wakuu wa Taasisi za Serikali na Binafsi, Ndugu Waajiri na 

Wafanyakazi, 

11. Ndugu Waandishi wa Habari, Wageni Waalikwa, Mabibi na 

Mabwana  

 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Kwa namna ya pekee napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutuwezesha wote 

kujumuika hapa Jijini Arusha katika Viwanja hivi vya General Tires siku hii ya leo ambapo 

Nchi yetu inaungana na Dunia kuadhimisha Siku ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi.  

Pia napenda kutumia fursa hii kuwashukuru Wakala wa Usalama na Afya Mahali Pa Kazi 
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(OSHA) kwa kutambua na kutushirikisha Wadau muhimu tukiwemo sisi wa Chama Cha 

Waajiri Tanzania (ATE) na Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi (TUCTA) pamoja na 

Shirika la Kazi Duniani (ILO), kwa hakika maonesho haya yamefana sana, Hongereni 

sana. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi. 

Maadhimisho ya mwaka huu yamebeba kauli mbiu inayosema: “Athari za Mabadiliko 

ya Tabia Nchi katika Usalama na Afya Kazini: Sajili eneo la Kazi OSHA katika 

harakati za kupunguza athari hizo” 

 
Chama cha Waajiri Tanzania (ATE) kinatambua na kuthamini mchango mkubwa wa  

Rasilimali watu katika kukuza Uchumi na kuleta maendeleo.  Na kwa kutambua hilo 

tumeendelea kutoa elimu juu ya Usalama na Afya Mahala pa kazi na kanuni zake kwa 

Waajiri na kwa Kushirikiana na Wakala wa Usalama wa Afya mahala pa kazi, tumefanya 

mafunzo na vikao ili kutataua changamoto za waajiri na wafanyakazi mahala pa kazi 

zinazohusu Usalama na Afya.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi,   

Mabadiliko ya tabia nchi yana athari kubwa kwenye usalama wa kazini. Hapa nitaeleza 

kwa ufupi baadhi ya athari hizo: 

Mosi, ni Mabadiliko ya Hali ya Hewa: ambapo Mabadiliko ya ghafla ya hali ya hewa 

yanaweza kuleta hatari kazini. Mafuriko, dhoruba kubwa, au mvua nyingi, zinaweza 

kuathiri usalama wa wafanyakazi na miundombinu ya kazi, na kuathiri uzalishaji katika 

sekta ya Uchumi. Na hili tunalishuhudia na mvua nyingi zinaendelea kunyesha kwa 

kiwango cha juu.  

Pili, ni Ongezeko la Joto: Kuongezeka kwa joto kunaweza kusababisha mazingira ya kazi 

kuwa na joto hususani wafanyakazi wa viwandani au wanaofanya kazi nje, wavuvi na 

Wafanyakazi wengi walio katika sekta isiyo rasmi. Joto jingi linaweza kuleta uchovu na 
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kusathiri afya za watu na kusababisha  madhara kiafya na hatimaye kueta mdororo wa 

kazi na kuathiri tija.  

Tatu, Uchafuzi wa hewa; Mabadiliko ya Tabia nchi yanaweza kusababisha uchafuzi wa 

hewa na kuathiri afya za watu na kuleta kemikali hatarishi zinaweza kusababisha matatizo 

ya kupumua au magonjwa mengine . 

Na pia, Athari za mabadiliko ya tabia nchi zinaweza kuathiri mazingira na kusababisha 

kuongezeka kwa magonjwa kama vile malaria au dengue, mafua. Hii inaathiri afya na 

kusababisha madhara sio tu kwa mfanyakazi bali pia katika biashara kutokana na 

kupoteza nguvu kazi na kuathiri uzalishaji mali. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Sheria ya Usalama  na Afya Mahali pa Kazi, ya mwaka 2003 inamtaka mwajiri kuweka 

mazingira salama na yenye afya kwa wafanyakazi na pia inamtaka Mfanyakazi kulinda 

afya yake na ya mwenzake mahala pa kazi kwa kufuata kanuni na maagizo yanayotolewa 

na Mwajiri katika kulinda Usalama kwa kutumia vifaa kinga  mahala pa kazi. 

Chama Cha Waajiri (ATE) kinatambua umuhimu wa kutekeleza sheria, kuhamasisha 

Waajiri kuzingatia sheria na kuhakikisha Usalama na Afya unakuwepo mahali pa kazi ili 

kulinda uzalishaji, kuwepo kwa amani na utulivu sehemu ya kazi, na kuongeza ustawi wa 

Wafanyakazi na Afya zao ili  kuepeuka migogoro isiyo ya lazima.  

Nitumie fursa hii kutoa rai kwa Waajiri kuweka mikakati ya kukabiliana na dharura, 

ikiwemo mabadiliko ya hali ya hewa na ongezeko la joto. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Napenda kuhitimisha salamu za ATE, kwa kuwapongeza OSHA na Wadau wote wa 

UTATU kushiriki maadhimisho haya. Pia niwapongeze wote watakaoshinda tuzo lakini 

pia wote walioshiriki.. nyote ni washindi.  

Asanteni kwa kunisikiliza 


