
SHIRIKISHO LA VYAMA VYA WAFANYAKAZI TANZANIA 

(TUCTA)  

SALAMU ZA SHIRIKISHO LA VYAMA VYA WAFANYAKAZI 

TANZANIA (TUCTA) ZILIZOTOLEWA NA NDUGU TUMAINI 

NYAMHOKYA, RAIS WA TUCTA KWENYE KILELE CHA 

MAADHIMISHO YA SIKU YA USALAMA NA AFYA DUNIANI,  

28 APRILI, 2023 MOROGORO. 

 

 Mh. Prof Joyce Ndalichako, Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Ajira 

na Vijana,  

 

 

Mh.Fatma Mwasa, Mkuu wa Mkoa wa Morogoro 

 

Mkurugenzi wa Shirika la Kazi Duniani (ILO) Kanda ya Afrika 

Mashariki. 

 

Ndugu Suzan Ndomba, Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Waajiri 

Tanzania (ATE). 

 

Ndugu Viongozi wa Vyama vya Wafanyakazi, 

 

Ndugu Wafanyakazi, 

 

Mabibi na Mabwana. 

 

 

 

 



 2

Ndugu Mgeni Rasmi. 

Leo ni siku ya kuwakumbuka wafanyakazi wenzetu walioumia, kupata 

ulemavu na wengine kufariki kutokana na ajali au magonjwa wakati wakiwa 

kazini.  Siku hii hutupatia fursa ya kutafakari hali ya madhara yanayotusibu 

sehemu zetu za kazi na namna ya kujikinga dhidi ya madhara hayo.   

Kwa jumla sehemu za kazi zina vihatarishi vingi na haziko salama kwa 

kiwango kinachotakiwa. Ukweli huu unadhihirishwa na takwimu mbali 

mbali pamoja na matukio ya ajali na maafa yanayotokea katika machimbo, 

viwandani na mashambani ambapo wafanyakazi wanaumia na wengine 

wanapoteza maisha kwa sababu ya vihatarishi vinayotokana na kazi zisizo 

salama au mazingira yasiyo salama.  

 

Ndugu Mgeni Rasmi, 

Kwa kuzingatia Kauli mbiu ya maadhimisho ya Siku ya Usalama na Afya  

mwaka huu ambayo ni; MAZINGIRA SALAMA NA AFYA NI KANUNI 

NA HAKI YA MSINGI MAHALI PA KAZI. Ni dhahiri kuwa sote 

tunapaswa kushirikiana kikamilifu katika kujenga na kuimarisha Mifumo ya 

Usalama na Afya mahali pa kazi ili kujikinga na kuzuia athari mbalimbali 

zinazojitokeza. Aidha kuitumia Mifumo hiyo ya Usalama na Afya 

kutujengea tabia na mienenendo yetu kazini kuwa ndiyo utamaduni wetu 

katika shughuli zetu zote mahali pa kazi.  

Sera ya Taifa ya Uchumi wa Viwanda na Uwekezaji ni moja ya jitihada za 

Serikali ambazo zitatunufaisha kiuchumi kwa upande mmoja  lakini pia 

kuna vihatarishi vya kila aina vitokanavyo na viwanda kwa upande 

mwingine. Vihatarishi vitokanavyo na uzalishaji katika viwanda 

husababisha changamoto nyingi za kiusalama na magonjwa.  
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Hivyo ni  vizuri kujizatiti zaidi katika kuimarisha Mifumo madhubuti ya 

Usalama na Afya mahali pa kazi ili kuepusha athari kwa wafanyakazi na 

waajiri wao.  

Serikali, Waajiri naWafanyakazi wote tunao wajibu wa kuhakikisha kuwa 

sehemu zetu za kazi ni salama. Hivyo, ninapenda kutoa wito, kuwa wote 

tushirikiane kuhakikisha kuwa tunatimiza wajibu wetu kwa kila mdau 

kuhakikisha kuwa mahali pa kazi pako salama.  

Kwa upande wa Serikali ni wajibu wake na tunakumbusha kutekeleza 

mambo yafuatayo: 

 

i. Kuelekea uchumi wa Viwanda Serikali ihakikishe kwamba 

wawekezaji wote wanaokuja hapa nchini wanatimiza masharti ya 

Usalama na Afya kazini sambamba na shughuli wazifanyazo. 
 

ii. Serikali ipanue wigo wa elimu ya ufundi (Polytechnic Colleges) 

inayoshabihiana na uchumi wa Viwanda na kuweka Mitaala ya 

elimu ya Usalama na Afya katika mafunzo hayo pamoja na Shule 

za Sekondari. 

 

Kwa upande wa Waajiri, tunahimiza watekeleze yafuatayo:- 

i. Waanzishe na kuimarisha mipango ya mafunzo juu ya Afya na 

Usalama kwa wafanyakazi wao. 

 

ii. Waweke utaratibu wa ukaguzi wa afya wa mara kwa mara 

(periodic medical examination) kwa wafanyakazi wao. 

 
 

iii. Vilevile waunde Kamati za Afya na Usalama katika sehemu zote 

za kazi hapa nchini na kuhakikisha kwamba zinafanyakazi ya 

kuboresha Usalama na Afya wa Wafanyakazi. 
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Ndugu Mgeni Rasmi, 

Katika miaka kadhaa ya uhai wa Mamlaka ya Wakala wa Afya na 

Usalama (OSHA) tumeshuhudia maboresho na kuimarika kwa Mifumo 

ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi.  

Ukaguzi unaofanywa na OSHA kuchunguza Mifumo, Mitambo, kupima 

wafanyakazi mara kwa mara pamoja na kutoa Elimu na Ushauri 

kumesaidia kwa kiasi kikubwa sana katika kuimarisha usalama na Afya 

kwa wafanyakazi na waajiri mahali pa kazi.  

Napenda nitumie nafasi hii kumpongeza Mkurugenzi Mtendaji na 

wafanyakazi wa Mamlaka ya Wakala wa Usalama na Afya (OSHA) 

kwa kazi nzuri wanayoendelea kuifanya kuboresha hali ya 

Usalamana Afya mahali pa kazi. 

 

Mwisho ninamalizia kwa kusema kuwa Shirikisho la Vyama vya 

Wafanyakazi (TUCTA) kwa kushirikiana na wafanyakazi wote nchini 

linaahidi kuwa litashirikiana kikamilifu wakati wote katika jitihada zote 

za Serikali na Mamlaka ya OSHA kuhakikisha kuwa tunajenga 

Utamaduni wa Usalama na Afya mahali pa kazi ili kulinda nguvu kazi 

kwa maendeleo ya taifa letu. 

 

NAWASHUKURU KWA KUNISIKILIZA.  

RAIS - TUCTA 


