
 

 

SALAMU ZA MTENDAJI MKUU WA OSHA, BI. KHADIJA 
MWENDA, KATIKA KILELE CHA MAADHIMISHO YA SIKU 

YA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI DUNIANI, APRILI 
28, 2024- JIJINI ARUSHA. 

 
Mheshimiwa Dkt. Doto Biteko (MB), Naibu Waziri Mkuu na Waziri 

wa Nishati na waalikwa wote mliojumuika nasi hapa. 

 
Ninawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania…. 
 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; awali ya yote napenda kumshukuru 

Mungu Mwingi wa Rehma kwa kutujalia afya njema na kwa neema 

na baraka zake imempendeza kutukutanisha hapa leo kwenye 

kilele cha maadhimisho ya siku hii ya Usalama na Afya mahali pa 

kazi Duniani. 

Aidha, napenda kukushukuru wewe binafsi kwa kukubali mwaliko 

wetu wa kuwa Mgeni Rasmi pamoja na majukumu mazito ya kitaifa 

uliyonayo, lakini kwa kutambua na kuthamini shughuli hii, 

umekubali kuwa nasi leo katika maadhimisho haya, nakushukuru 

sana na karibu sana. 

Kadhalika, naomba niwashukuru Wadau wetu wa Utatu katika 

usimamizi wa masuala ya Usalama na Afya kazini ambao ni 

TUCTA na ATE bila kusahau Shirika la Kazi Duniani (ILO) kwa 

kushirikiana nasi bega kwa bega katika maandalizi ya 

maadhimisho haya, kipekee kabisa naomba nimshukuru 

Mkurugenzi Mkazi wa ILO Kanda ya Afrika Mashariki, Ndugu 

Caroline Khamati Mugalla, kwa namna ambavyo yeye binafsi na  

ofisi yake imekuwa ikitupatia ushirikiano katika utekelezaji wa 

majukumu yetu  ikiwemo kufadhili maadhimisho haya jambo 

ambalo limepelekea Taasisi yetu kufanikiwa kutimiza malengo 

yake. 

 



Mheshimiwa Mgeni Rasmi; pamoja na shukrani hizo, kazi yangu 

hapa ni kukutambulisha wageni mbali mbali waliopata fursa ya 

kujumuika nasi katika maadhimisho haya yanayofanyika kitaifa 

hapa Jijini Arusha. Hivyo, kwa heshima na na taadhima, naomba 

utambue uwepo wa wageni wafuatao; 

 

 Mhe. Patrobas Katambi (Mb), Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 

Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu). 

 Mhe.Fecilian Gasper Mtahengerwa Mkuu wa Wilaya ya Arusha 

akimwakilisha Mkuu wa Mkoa wa Arusha Mhe. Paul Christian Makonda. 

 Mhe. Thomas Ole Sabaya, Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi Mkoa 

wa Arusha. 

 Bi. Edith Simtengu, Mkurugenzi wa Rasilimali Watu na Utawala 

akimwakilisha Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na 

Wenye Ulemavu). 

 Ndugu Missaile Albano Musa, Katibu Tawala Mkoa wa Arusha; 

 Dkt. Adelhelm Meru, Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri OSHA. 

 Bi. Caroline Khamati Mugalla, Mkurugenzi wa Shirika la Kazi Duniani 

(ILO); 

 Ndugu Jaffary Ally, akimwakilisha Mkurugenzi Mkuu wa Chama cha 

Waajiri Nchini (ATE) na Mjumbe wa Bodi ATE. 

 Comred Juliana Mpanduji, Katibu wa Chama cha Wafanyakazi Sekta 

ya Mawasiliano, akimwakilisha rais (r ndogo) wa Shirikisho la Vyama 

vya Wafanyakazi (TUCTA). 

 Dkt John Mduma, Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Fidia kwa 

Wafanyakazi (WCF); 

 Bi. Lulu Mengele Meneja Uhusiano na Elimu kwa Umma akimwakilisha 

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii NSSF. 

 Ndugu Vonnessi Koka, Meneja wa PSSSF Kanda ya Kaskazini 

akimwakilisha Mkurugenzi Mkuu wa PSSSF. 



 Ndugu Usekelege Mpulla Mkurugenzi wa Tume ya Usuluhishi na 

Uamuzi (CMA); 

 Bi.Lilian Denis, Mwakilishi wa Kamishna wa Kazi na Mjumbe wa Bodi 

ya Ushauri ya OSHA. 

 Wakurugenzi Ofisi ya Waziri Mkuu- Kazi,Vijana, Ajira na Wenye 

Ulemavu; 

 Wakurugenzi Ofisi ya Waziri Mkuu-Kazi,Vijana,Ajira na Wenye 

Ulemavu. 

 Wakurugenzi kutoka Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi 

(OSHA); 

 Watumishi wote kutoka Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi 

(OSHA); 

 Washiriki wote wa Maonesho ya siku ya Usalama na Afya Duniani. 

 
 
Mheshimiwa Mgeni Rasmi; hawa ni baadhi ya viongozi 

walioweza kufika hapa kushirikiana nasi katika maadhimisho haya 

ya siku ya Usalama na Afya Duniani. Nami kwa niaba menejimenti 

na watumishi wa OSHA naomba niseme KARIBUNI SANA. 

Pamoja na kazi hii muhimu ya kukutambulisha wageni tulioungana 

nao leo, kwa idhini yako naomba nitumie fursa hii kueleza kwa kifupi 

chimbuko la maadhimisho haya na shughuli mbalimbali ambazo 

tumezifanya ikiwa ni mojawapo ya kampeni za kuhamasisha 

umuhimu wa kuzingatia masuala usalama na afya mahali pa kazi. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; Tanzania leo inaungana na mataifa 

mengine duniani kuadhimisha siku ya afya na usalama mahali pa 

kazi, maadhimisho haya ambayo hufanyika kila mwaka, 

huandaliwa na Serikali kupitia Taasisi yake ya OSHA kwa 

kushirikiana na wadau wa utatu (tripartite) ambao ni Shirikisho la 

Vyama vya Wafanyakazi (TUCTA), Chama cha Waajiri Tanzania 



(ATE) pamoja na Shirika la Kazi Duniani (ILO) ambapo kupitia 

vikao vyetu vya maandalizi tulijadili namna ya kuiadhimisha siku hii 

ambapo Kauli Mbiu ya mwaka huu iliyotolewa na Shirika la Kazi 

Duniani na kuboresha na OSHA ili iendane na mahitaji yetu 

kwasasa ni: Athari za mabadiliko ya tabia nchi katika usalama 

na afya kazini; Sajili eneo la kazi OSHA katika harakati za 

kupunguza athari hizo.   

 
 

Mhe. Mgeni Rasmi; Wafanyakazi ni nyenzo muhimu sana katika 

kuleta  maendeleo ya Taifa, Lakini maendeleo haya yanategemea 

sana mazingira ya kazi ambayo shughuli za kiuchumi zinafanyika.  

Wafanyakazi wenye afya bora katika mazingira salama wanauwezo 

mkubwa wa kuleta mapinduzi makubwa ya uchumi katika taifa 

lolote. Hivyo basi kwa muktadha huo siku hii ya leo inalengo la 

kukumbushana, kuelimishana na kuhamasishana kuhusu uwepo wa 

mazingira salama na yenye afya  katika maeneo ya kazi ili kulinda 

nguvu kazi ya taifa pamoja na uwekezaji  na hatimaye kukuza pato 

la taifa na kupata maendeleo tarajiwa.  

Mhe. Mgeni Rasmi; Maadhimisho haya ambayo siku ya leo Dunia 

nzima inaadhimisha na kutafakari hali ya wafanyakazi sehemu za 

kazi, yalitokana na  kilio cha wafanyakazi kudai mazingira salama 

sehemu za kazi ambapo kwa mara ya   kwanza maandamano 

makubwa yalifanyika  Tarehe kama ya leo,   Aprili 28, 1996 katika 

Jiji la New York nchini Marekani.  

 

 

Lengo likiwa ni kuwakumbuka wafanyakazi waliokuwa wamepoteza 



maisha, waliopata  ajali, waliopata magonjwa kazi, ama kupata 

ulemavu wakiwa kazini na kwa wakati huo yalikuwa yakiratibiwa na 

Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Duniani chini ya ufadhili wa 

Shirika la Maendeleo Endelevu la Umoja wa Mataifa.  

Mhe. Mgeni Rasmi;, Shirika  la Kazi Duniani (ILO) ambacho likiwa 

kama chombo cha kusimamia viwango vya kazi Duniani Mwaka 

2003, liliunga mkono juhudi hizo za shirikisho la vyama vya 

wafanyakazi  katika kuadhimisha siku hii. Nakupendekeza maudhui 

yenye lengo la kuhamasisha uwepo wa mazingira salama sehemu 

za kazi Badala ya kuadhimisha  kwa kufanya maandamo, ya 

kuonesha huzuni, masikitiko, kuweka mashada ya maua ikiwemo 

kuwasha mishumaa kwa wapendwa wao kama njia ya kudai haki 

ya mazingira salama,  ikapendekezwa kuwa maadhimisho hayo 

yafanyike kwa kuhamasisha wafanyakazi, waajiri na umma kwa 

ujumla kufanya juhudi za makusudi katika kuzuia ajali, magonjwa 

na vifo miongoni mwa wafanyakazi.  

Mhe. Mgeni Rasmi; Kuanzia Mwaka 2004,  Nchi yetu kama nchi 

Mwanachama wa shirika la Kazi Duniani tumekuwa tukishiriki siku 

hii muhimu yenye lengo la kulinda haki ya mfanyakazi, ili kuleta 

maendeleo ya Taifa, kwa kushirikiana na wadau wetu nchini ambao 

ni Chama cha waajiri Tanzania(ATE), Shirikisho la Vyama vya 

Wafanyakazi Nchini (TUCTA)  pamoja na Shirika la kazi Duniani 

(ILO).  

 

Mhe. Mgeni Rasmi; napenda nikiri kwamba  pendekezo la ILO  la 

kuwataka wafanyakazi kubadili maudhui ya maadhimisho haya kwa 



kulia, kuandamana, kuweka maua, n.k na ushauri wa  kuzitaka nchi 

wanachama kuunga mkono juhudi za wafanyakazi kuwataka waajiri 

kuweka mifumo ya kuwalinda wafanyakazi dhidi ya viharishi 

sehemu za kazi ili kuwe na  mazingira salama limekuwa na matokeo 

chanya kwakuwa  kumekuwa na mwamko na mwitikio kutoka kwa 

waajiri, wafanyakazi na umma kwa ujumla kuhusiana na umuhimu 

wa Kulinda uwekezaji na nguvu kazi ya taifa. 

Mhe. Mgeni Rasmi; masuala ya Afya na Usalama ni masuala 

mtambuka,  kwa kuwa yanagusa sekta zote za uchumi na kwamba 

pamoja na kuwa ni takwa la kisheria, lakini kwasasa masuala haya 

yanaangaliwa zaidi katika mrengo wa haki za binadamu, na kiutu 

zaidi, kwa mantiki hiyo elimu na ushirikishwaji wa pande zote za 

utatu ni muhimu sana ili kufikia azma ya lengo la nane (8) la 

Maendeleo Endelevu ya Dunia (Sustainable Development Goals) 

linalotaka kuwe na maendeleo ya ukuaji wa uchumi unaozingatia 

uwepo wa  ajira zenye staha kwa  watu wote. 

 

Mhe. Mgeni Rasmi; Kauli Mbiu ya mwaka huu ni Athari za 

mabadiliko ya tabia nchi katika usalama na afya kazini;  ,   

 

Mhe. Mgeni Rasmi, katika vikao vya maandalizi na wadau OSHA  

kama Mamlaka inayohusika na usimamizi wa masuala ya  usalama 

na afya za wafanyakazi mahali pa kazi, tuliamua kutohoa kauli 

mbiu hiyo ikisisitiza usajili wa sehemu za kazi. “Athari za 

mabadiliko ya tabia nchi katika usalama na afya kazini; Sajili 



eneo la kazi OSHA katika harakati za kupunguza athari hizo”  

Hii ni kwa kutambua kuwa manejiment ya kwanza ya udhibiti wa 

vihatarishi vya mahali pa kazi  inaanzia kwenye utambuzi wa  eneo 

la kazi., usajili huo unawezesha kujua shughuli ya kiuchumi 

inayotarajiwa kufanyika, wafanyakazi wangapi wataajiwa, nyenzo 

gani zitatumika au kemikali gani na itatengeneza vihatarishi gani ili 

tuweze kujua namna ya kushauri maeneo ya kazi  usimikaji ya 

mifumo madhubuti  ya kudhibiti vihararishi sehemu ya kazi husika.  

 

Mhe. Mgeni Rasmi, naomba nieleze kwa kifupi uhusiano wa  jinsi 

kihatarishi hiki cha mabadiliko ya tabia nchi  kinavyoathiri 

wafanyakazi katika ulimwengu wa kazi hasa katika  masuala ya  

Usalama na Afya. Mhe. Mgeni Rasmi,  mabadiliko ya tabia nchi 

huwa na matokeo tofauti ikiwemo kupelekea ukame, mvua juu ya 

wastani ambazo zimekuwa zikisababisha mafuriko, kuongezeka 

kwa kina cha bahari pamoja na kupanda na kushuka kwa joto 

ambavyo vyote huathiri maisha ya mwanadamu katika nyanja mbali 

mbali, ikiwa ni pamoja na masuala ya Usalama na Afya mahali pa 

kazi ambapo mabadiliko hayo yamekuwa ni chanzo  kimojawapo 

cha vihatarishi vya ajali, magonjwa  na vifo katika sehemu za kazi.  

Mhe. Mgeni Rasmi; kutokana na  athari hizo ikiwemo joto, idadi 

kubwa ya wafanyakazi duniani hulazimika kufanya kazi katika 

mazingira ya jua na joto kali na hivyo kuwa katika hatari ya kupata 

magonjwa ya kansa, figo, magonjwa ya mfumo wa hewa pamoja 

na changamoto ya afya ya akili 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, athari tunazozingumzia 



zimethibitishwa na Shirika la Kazi Duniani, kupitia utafiti wao wa hivi 

karibuni ambao unaonesha kuwa zaidi ya asilimia 70 ya nguvukazi 

ya duniani, ipo katika hatari ya kukumbwa na vihatarishi vya 

usalama na afya vitokanavyo na mabadiliko ya tabia nchi. Shirika la 

Kazi Duniani linakadiria kwamba wafanyakazi bilioni 2 na laki nne 

(2,400,000,000) kati ya jumla ya nguvukazi ya watu bilioni 3 na laki 

nne (3, 400,000,000) wapo katika hatari ya kukumbwa na joto kali 

katika baadhi ya majukumu yao ya kila siku jambo ambalo linaweza 

kuwapelekea kupata baadhi ya magonjwa niliyoyaainisha hapo juu. 

 

Mhe. Mgeni Rasmi; Nchi yetu ni sehemu ya dunia na takwimu hizo 

za ILO zinatuhusu ambapo madhara hayo kama yalivyoanishwa na 

takwimu za ILO ambapo tunaona madhara yake ni makubwa sana. 

Hivyo, kama nchi tunahitajika kuchukua hatua za makusudi katika 

kukabiliana na athari hizo. 

Aidha , tusipochukua hatua za haraka na makusudi katika kudhibiti 

athari za mabadiliko ya tabia nchi katika usalama na afya kwa 

wafanyakazi, gharama yake itakuwa kubwa katika ngazi ya mtu 

mmoja mmoja, sehemu za kazi, katika jamii na kwa Taifa kiujumla. 

Kimsingi athari tajwa, zitapelekea kudorora kwa shughuli za 

uzalishaji na hivyo  kuathiri uchumi wa nchi yetu na dunia kwa ujumla 

kutokana na kuathirika kwa nguvukazi inayotumika katika uzalishaji.  

Hivyo, ni wakati muafaka  sasa kwa wadau kuimarisha mifumo 

kukaa na kujadili namna ya kuweka mifumo ya kulinda nguvukazi 

kutokana na athari hizo za mabadiliko ya tabia nchi kama hatua za 



muda mfupi. Aidha, tunao wajibu wa kuhamasisha wadau wote wa 

masuala ya Usalama na Afya kushiriki kikamilifu katika program 

mbali mbali za Kitaifa zinazolenga kuhifadhi mazingira kwa lengo la 

kuyakabili mabadiliko ya tabia nchi.  

Mhe. Mgeni Rasmi; hivyo kampeni ya mwaka huu imejikita zaidi 

katika kuhakikisha kuwa kunakuwa na ushirikishwaji katika ngazi 

zote za maamuzi   wakiwemo wafanyakazi ili nao wawe sehemu ya 

maamuzi katika harakati za kupunguza athari za mabadiliko ya 

tabia nchi. 



Mheshimiwa Mgeni Rasmi; OSHA kama Taasisi ya Serikali 

yenye dhamana ya kusimamia utekelezaji wa Sheria na taratibu 

mbali mbali zilizowekwa na nchi kwa minajili ya kulinda nguvukazi 

ya Taifa, sambamba na kuhamasisha wadau kuchukua hatua 

nyingine za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, tumeona ni 

muhimu kuunganisha jitihada hizo na kampeni ya usajili wa 

sehemu za kazi katika Taasisi ya OSHA kama njia mojawapo ya 

kuwaleta pamoja waajiri na wafanyakazi na wadau wengine katika 

kampeni hiyo ya kidunia ya kuhamasisha uhifadhi wa mazingira 

pamoja na kuimarisha mifumo ya usalama na afya inayoweza 

kudhibiti athari za mabadiliko ya tabia nchi katika usalama na afya 

kazini. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; katika kutekeleza hayo yote kwa 

mwaka huu wadau, wameazimia kutekeleza shughuli mbali mbali 

zinazolenga kuhamasisha utekelezaji wa Sheria Na.5 ya Mwaka 

2003 ya Usalama na Afya mahali pa kazi kwa kufanya yafuatayo: 

  

 Kufanya mafunzo mbalimbali ya Usalama na Afya kazini kwa 

makundi mbali mbali ya wajariamali wadogo, mama lishe, 

boda boda na watu wenye ulemavu.

 
 

 Kuandaa maonesho yanayolenga katika kubadilishana 

uzoefu katika utekelezaji wa Sheria na taratibu mbalimbali za 

usalama na afya katika sehemu za kazi.

 
 

 kutoa tuzo kwa waajiri wanaozingatia vyema viwango vya 

usalama na afya, ambao watatangazwa na kukabidhiwa 

zawadi katika hafla maalum itakayofanyika usiku wa Aprili 30.





 Bonanza la michezo miongoni wa waajiri na wafanyakazi kwa 

lengo la kuendelea kutoa hamasa juu ya uzingatiaji wa kanuni 

bora za usalama na afya kazini pamoja kujenga umoja na 

mshikamano miongoni mwa wadau wetu wote wa masuala ya 

Usalama na Afya mahali pa kazi.

 

 Kuandaa na kuendesha kliniki kubwa ya uchunguzi wa 

magonjwa yatokanayo na kazi, magonjwa yasiyoambukiza, 

magonjwa ya kawaida ikiwemo kansa na magonjwa ya akina 

mama pamoja na kutoa ushauri nasaha na upimaji wa hiyari 

wa VVU. Kliniki hiyo inaongozwa na Madaktari Bingwa kutoka 

katika hospitali mbalimbali nchini pamoja na Wakaguzi wa 

Afya wa OSHA.

Katika shughuli tajwa, takribani maeneo ya kazi 92 yameshiriki 

katika maonesho pamoja na wajasiriamali wadogo wapatao 50 

ambapo kumekuwa na mwitikio mkubwa ukilinganisha na mwaka 

jana ambapo maeneo ya kazi yapatayo 68 tu ndiyo yaliyoshiriki. 

Aidha, kwa mwaka huu washiriki 150, wameshiriki katika tuzo 

ikilingalishwa na washiriki 40 wa mwaka jana. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; kubwa zaidi katika maadhimisho 

haya, ni mafanikio tuliyoyapata katika utekelezaji wa mkakati wa 

sasa wa Taasisi yetu wa kuhakikisha kuwa tunaifikia sekta isiyo 

rasmi ambapo kwa mwaka huu tumetoa mafunzo ya Usalama na 

Afya katika sekta za madini, mama lishe, boda, viwanda vidogo 

ambapo jumla ya wajasiriamali wadogo wapatao 5,112, katika 

maeneo mbalimbali ya Kanda za Kaskazini, Kanda ya Ziwa, Kanda 

ya Kusini na pamoja na Kanda ya Pwani walifikiwa hususan mikoa 

ya Kilimanjaro, Manyara, Arusha, Lindi, Mtwara Geita na Dar es 

Salaam.  

 

Vilevile, OSHA imetoa mafunzo kwa Wahariri wa Vyombo vya 

Habari mbali mbali nchini wapatao 60. Mafunzo hayo yalijikita 



katika  kuwajengea uelewa kuhusu Sheria Na. 5 ya Usalama na 

Afya Mahali pa Kazi ya mwaka 2003 pamoja vihatarishi vya 

usalama na afya wanavyokumbana navyo wanahabari katika 

kutekeleza majukumu yao. 

Mafunzo hayo yote kwa makundi tajwa yamegharamiwa na 
Serikali.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; kwa kuhitimisha ningependa 

kuwakumbusha waajiri, wafanyakazi na umma kwa ujumla 

kuendelea kutekeleza wajibu wao kuhusiana na uimarishaji wa 

mifumo ya usalama na afya katika maeneo ya kazi kwa mujibu wa 

Sheria ya Usalama na Afya kazini ikiwemo kuhakikisha kwamba 

maeneo yao ya kazi yamesajiliwa na OSHA ili wataalam wetu 

waweze kuwafikia kwa ajili ya ukaguzi wa mifumo iliyosimikwa na 

kutoa ushauri kitaalam kuhusiana na usalama na afya mahali pa 

kazi.   

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; ningependa kutumia fursa hii 

kuushukuru uongozi wa Mkoa wa Arusha ukiongozwa na Comrade 

Paul Makonda, kwa ushirikiano waliotupatia sambamba na 

kukubali kuwa mwenyeji wa maadhimisho haya. Ni matumanini 

yangu kuwa imekuwa ni fursa nzuri kwa       wakazi wa Jiji la Arusha 

kufanya biashara na kujifunza kutoka kwa washiriki        waliotoka katika 

mikoa mbalimbali nchini kuhusiana na utekelezaji wa Sheria ya 

Usalama na Afya Mahali pa Kazi. 

 

Baada ya taarifa hii ya maadhimisho ya mwaka huu Mheshimiwa 

Mgeni Rasmi, naomba nikushukuru tena wewe binafsi na viongozi 

wote ulio ambatana nao. Aidha, shukrani hizi pia ziwaendee wadau 

wetu na washiriki wote wa maadhimisho haya. 

 
Kwa niaba ya menejimenti nzima ya OSHA, tunapenda 

kuwawatakia maadhimisho mema. 

 



 
Asanteni kwa kunisikiliza 
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